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WAZIRI PINDA APONGEZA TEKNOLOJIA 
KILIMO, MIFUGO NA UVUVI JIJI LA DSM

Waziri Mkuu Mstaafu Mhe Mizen-
go Kayanza Pinda leo tarehe 1 Ago-
sti, 2023  ametembelea Banda la 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 
katika Maonesho ya nane nane kanda 
ya Mashariki yanayojumuisha Mikoa 
minne ya Tanga, Pwani,Morogoro na 
Dar es Salaam yanayofanyika mkoani 
Morogoro katika Viwanja vya Mwl. 
Julius Kambarage Nyerere kuanzia 
tarehe 1-8 Agusti, 2023.
Akiwa ndiye Mgeni rasmi wa ufunguzi 
wa maonesho hayo , Mhe Pinda amer-
idhishwa na  teknolojia mbalimbali  za 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi nalizoonesh-
wa katika banda la Halmashauri ya Jiji 
la Dar es Salaam na kulipongeza Jiji la 
Dar es salaam kwa maandalizi mazuri 
yenye ubunifu mkubwa wa teknolojia 
hizo.
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Waziri Mkuu Mstaafu Mhe Mizengo Kayanza Pinda leo 
tarehe 1 Agosti, 2023  ametembelea Banda la Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam katika Maonesho ya nane nane kan-
da ya Mashariki yanayojumuisha Mikoa minne ya Tanga, 
Pwani,Morogoro na Dar es Salaam yanayofanyika mkoani 
Morogoro katika Viwanja vya Mwl. Julius Kambarage 
Nyerere kuanzia tarehe 1-8 Agusti, 2023.
Akiwa ndiye Mgeni rasmi wa ufunguzi wa maonesho hayo 
, Mhe Pinda ameridhishwa na  teknolojia mbalimbali  za 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi nalizooneshwa katika banda la 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam na kulipongeza Jiji 
la Dar es salaam kwa maandalizi mazuri yenye ubunifu 
mkubwa wa teknolojia hizo.

Katika  banda hilo Mhe Pinda ameweza kuona Teknolo-
jia mbalimbali ikiwemo Kilimo cha mbogamboga kwa 
kutumia Kitalunyumba,utengenezaji wa bustani za nyum-
bani ( home garden ), teknolojia ya uongezaji wa thamani 
kwenye mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi, kilimo cha uy-
oga na mapishi mbalimbali ya uyoga, Ufugaji wa samaki 
kwenye Mabwawa , Kilimo bila kutumia udongo, Utotole-
shaji wa Vifaranga vya Samaki, ufugaji wa kuku , mbwa , 
ngombe wa maziwa pamoja na kutembelea wajasiriamali  
Aidha  Mhe Pinda pia amepongeza Halmashauri ya Jiji la 
Dar es salaam kwa kuanzisha maabara maalum ya upimaji 
wa afya ya udongo ambayo hutumika kufundisha wakuli-
ma teknolojia  mbali mbali za kilimo  iloyopo Kinyamwezi 
katika kata Pugu.

Akitoa shukrani kwa niaba ya Mkuu wa Wilaya ya Ilala  
Mhe  Hashim Komba  ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya Ubun-
go amesema kuwa “kwa niaba ya Mhe Edward Mpogolo 
tunakushukuru sana Mhe Waziri mkuu mstaafu kwa kutem-
belea banda letu la Halmashauri ya Jiji , Wilaya yetu itaende-
lea kuwezesha vijana na wanawake ili kuongeza tija kwenye 
shughuli za kiuchumi wanazofanya”

Aidha Mkuu wa Divisheni  ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Ush-
irika Ndugu Majaliwa Andrea  kwa niaba ya Mkurugenzi wa 
Jiji ameeleza kuwa  Halmashauri itaendelea kutekeleza sera za 
Kilimo, mifugo na uvuvi ikiwa ni pamoja na kutenga Asilimi 
kumi ya mapato ya ndani ya Halmashauri kuwawezesha wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu kiuchumi.

Jiji la Dar es Salaam lapongezwa Maonesho ya 
Nanenane
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Wajasiriamali wanaojiuhusisha na Biashara 
mbalimbali katika Jiji la Dar es Salaam wame-
takiwa kujitokeza kwa wingi kushiriki maonesho 
maamlum ya biashara na shughuli wanazofan-
ya yanayotarajiwa kufanyika katika viwanja vya 
mnazi mmoja yenye lengo la kutangaza biashara 
zao ili kuwainua kiuchumi kupitia kukuza Masoko 
ya bidhaa zao.

Wito huo umetolewa na Mkuu wa Wilaya ya Ila-
la Mhe Edward Mpogolo alipotembelea banda la 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kwenye mao-
nesho ya Kilimo maarufu kama nanenane  kanda 
ya Mashariki yanayofanyika katika Viwanja vya 
Mwalimu Nyerere Mkoani Morogoro.

“Nawapongeza kwa maandalizi mazuri sana ya 
kuonesha na kueleimisha watu juu ya Teknolojia 
za Kisasa za Kilimo , Mifugo na Uvuvi Lakini kama 
wilaya mara baada ya nanenane  mpango wetu ni 
kufanya Maonesho maalum katika viwanja vya 
Mnazi Mmoja  kwa ajili ya Wajasiriamali wa Jiji 
la Dar es Salaam kutangaza Biashara zao kwa siku 
saba ili waongeze masoko ya bidhaa zao kwakua 
maonesho haya ya nanenane hua yafanyika mara 
moja tu kwa mwaka hivyo muda hautoshi kwa wa-
jasiriamali wetu kujitangaza zaidi  ndio maana tu-

meona iko haja ya kufanya maonesho ya Wajasiriamali “ alisema 
mhe Mpogolo
Vile vile Mkuu huyo amezipongeza Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
pamojana wizara ya Kilimo kwa kufikiria kaulimbiu ambayo in-
ahamasisha Vijana na Wanawake kuongeza nguvu ya Uzalishaji 
ili kutimiza azma ya Mhe rais Dkt Samia Suluhu Hassan ya ku-
taka Tanzania kujitosheleza kwa Chakula pamoja na Kuuza nje 
ya Nchi.
Maonesho ya Nanenane Kanda ya Mashariki yanashirikisha 
Mikoa mine ambayo ni Dar es salaam , Tanga, Morogoro na 
Pwani na hufanyika kila Mwaka ifikapo mwezi agosti na kilele 
chake huwa ni tarehe nane mwezi Agosti.
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Kilimo cha Nyanya

Teknolojia ya Ufugaji wa Samaki kwenye Bwawa
lisilo la Kuchimba

Kilimo cha Mbogamboga 

Mkuu wa Wilaya ya Ilala akiuzungumza na 
Mjasiriamali anayejihusisha na Usindikaji wa Viungo

na Mazao mbalimbali ya Kilimo

ZIARA YA MKUU WA WILAYA KATIKA BANDA LA JIJI LA DSM 
MAONESHO YA NANENANE 2023 - MOROGORO

Mkuu wa Wilaya ya Ilala Mhe Edward Mpogolo akizungumza na Mjasiriamali  
aliyewezeshwa Mkopo wa 10 % na Halmashauri ya Jiji la DSM anayejihusisha 

na Utengenezaji wa Viatu vya Ngozi 



KANUNI KUMI (10) ZA 
KILIMO 
BORA
1.KUCHAGUA ENEO LINALOFAA KWA 
KILIMO

Kitaalamu shamba linalofaa kwa kilimo ni eneo 
lenye ardhi  yenye rutuba, maji na hali nzuri ya 
hewa na lisiwe  mbali na soko la mazao yato-
kayo shambani.

Vilevile liwe na historia ya kutokuwa na ma-
gonjwa mengi ya mimea na wadudu waharibi-
fu.Kuwepo na miundombinu kama vile baraba-
ra na mawasiliano.

2. KUTAYARISHA SHAMBA MAPEMA
Utayarishaji wa shamba ni zoezi zima la kuli-
ma shamba, kuliweka safi  kwa ajili ya kilimo 
cha msimu huo. Husaidia uboreshaji wa mazao 
katika msimu unaofuata, mkulima anaweza 
kuyatumia masalia ya mazao ya msimu ulio-
pita shambani kwa kuchanganya na udongo na 
kuwa chanzo cha mbolea hali ambayo hurutubi-
sha udongo na kuulainisha.

 Zoezi hili likifanyika husaidia kuharaki-
sha hewa kupenya katika udongo ambayo ni 
muhimu kwa wadudu mbalimbali waishio ard-
hini kurutubisha udongo na kurahisisha mizizi 
ya zao husika kupenya kirahisi kutafuta viru-
tubisho na mbegu kuota kirahisi.

3. KUCHAGUA MBEGU BORA

kustahamili ukame, magonjwa na wadudu kwa 
kutumia mbegu zenye ubora wa 
namna hiyo kutatupa ufanisi na uhakika wa 
kupata mavuno mengi zaidi.

4. KUPANDA MAPEMA NA KWA NAFASI
Husaidia mimea iliyomo shambani kutumia 
vyema virutubisho mbalimbali vilivyomo 
kwenye udongo na pia kusaidia mmea kushar-
abu mwanga wa jua na hivyo kuweza kujiten-
genezea chakula ambacho ni muhimu kwa 
makuzi ya mimea na hivyo kutupatia mavuno 
ya  kutosha.

5. KUPALILIA MAPEMA
Kupalili ni kitendo cha kuondoa magugu am-

bayo yataleta madhara kwenye zao husika na pia kuon-
doa zao ambalo halikukusudiwa katika zao lililopandwa.
Kupalilia kuna faida nyingi kwa mazao  kama vile kulain-
isha udongo na kurahisisha mbegu kumea vizuri, mizizi 
kupenya kiurahisi wakati ikisaka virutubisho kwenye ud-
ongo kuruhusu hewa kupita kirahisi ambayo ni muhimu 
kwa uhai wa vijidudu mbalimbali vinavyoishi ardhini 
ambavyo vinarutubisha udongo.

6.KUPUNGUZA MICHE
Ni kutoa miche iliyozidi kwenye shimo moja na kubaki-
sha mche mmoja wenye afya.
Hii husaidia mimea iliyobakizwa shambani kuweza ku-
tumia virutubisho vilivyomo ardhini kwa kiasi cha kuto-
sha 

na hivyo kumea vyema na kuweza kutoa mavuno mengi. 
Pia inapunguza mlipuko wa magonjwa hasa ya ukungu.

7.KUTUMIA MBOLEA ZA KUPANDA, KUKUZIA 
NA KUZALISHA.
Mbolea za kupandia zinasaidia kuboresha mizizi ya 
mmea na hivyo kujishika vizuri kwenye ardhi, mbolea za 
kukuzia zinaipa umbijani mmea na za kuzalishia kuweza 
kutoa maua na hatimaye kubeba tunda la zao. 

Mbolea  inasaidia mimea kumea na kukua vyema vile 
vile hukinga mimea dhidi ya mashambulizi mbalimbali 
ya magonjwa, wadudu hivyo kuweza kukua vyema na 
kutoa mazao mengi yenye ubora.

8. KUZUIA WADUDU NA MAGONJWA
Hii ni dhana ya kuthibiti wadudu na magonjwa pale tu 
wanapoonekana kwenye mazao. Husaidia mimea kusta-
wi vyema na kwa haraka na huo ndiyo msingi wa kupata 
mavuno mengi na bora

9. KUVUNA KWA WAKATI NA KUHIFADHI
Inashauriwa kuvuna mazao mara tu yanapokuwa tayari 
yameshakomaa ili kuzuia kuharibika kwa zao

10.KUBADILISHA NA KUTUMIA KILIMO MSE-
TO
Hiki ni kilimo cha mzunguko wa mazao kwa kubadilisha 
kulima zao la aina moja katika eneo moja muda mrefu na 
pia 
kulima mazao mawili au matatu katika
kulima mazao mawili au matatu katika shamba moja kwa 
msimu. Inasaidia kurutubisha udongo na pia kupunguza 
mlipuko wa wadudu na magonjwa shambani
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Ni teknologia rahisi inayompatia mfugaji ndama 
bora wa maziwa/nyama
FAIDA ZAKE:
 Kupata ng’ombe bora wa maziwa au nya-
ma
Gharama yake ni kidogo ukilinganisha na kufuga 
dume
Ndama wanakua haraka
Magonjwa ya vizazi ni aghalabu kupata
Ongezeko la mazao (maziwa/nyama)

2.  MAMBO YA KUZINGATIA:

Ng’ombe wapate lishe bora

Ng’ombe wapewe madini ya kutosha
 - Ndama: 40-50gms (viberiti 4-5) kwa  
siku
 - Madume: 50-60gm (viberiti 5-6) kwa  
siku
 -Mitamba: 80gms (viberiti 8) kwa siku
 - Majike (ambao wamezaa): siyo chini  
ya 100gms     (yaani zaidi ya  viberiti 10)  
kwa siku kutegemea      maziwa  anayotoa.

             TEKNOLOJIA YA UHAMILISHAJI KWA NJIA YA CHUPA 

3. UMRI WA KUPANDISHA:

Mitamba ipandishwe kwa mara ya kwanza wafikiapo umri wa 
miezi 18.  Hata hivyo ni vyema kuangalia umbile la mtamba kabla 
ya kumpandisha.

4. DALILI ZA JOTO:

Kulia mara kwa mara bila sababu yoyote
Kupanda ng’ombe wengine, naye kuruhusu kupandwa.
Kukojoa mara kwa mara
Kutoa ute mwepesi ukeni
Sehemu ya nje ya uke huvimba na kuwa nyekundu
Kupunguza maziwa (kwa wanaokamuliwa)

5. MUDA WA KUPANDISHA NG’OMBE

Mara nyingi dalili za joto huonekana mapema asubuhi au jioni.  
Ng’ombe wapandishwe masaa 9 hadi 20 tangu kuanza kwa dalili za 
joto au ng’ombe atakayeonyesha dalili za joto asubuhi ,apandishwe 
mchana- hadi jioni na atakayeingia jioni, apandishwe kesho yake 
asubuhi hadi mchana.

6. Kwa maelezo zaidi onana na Wataalam wa upandishaji kutoka 
Kliniki ya Mifugo ya Halmashauri 
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UTANGULIZI

Ufugaji samaki ni ujuzi unaopewa kipaumbele kwa jamii mbalimbali hapa nchini. Hii ni kwa sababu shughuli hii in-
aongeza kipato, lishe, na ajira kwa wananchi wanaoshughulika na kazi ya ufugaji. Tunahimiza ufugaji samaki uwiane 
na kilimo pamoja na wanyama kwa matumizi bora ya maji pamoja na kutunza mazingira. Msisitizo mkubwa ni ufugaji 
samaki kwa ajili ya biashara na chakula.

Hatua muhimu za kufuata ni:- 
Zifuatazo ni sifa za kuchagua eneo linalofaa kwa ufugaji samaki:- 

tabia ya samaki bwawani. 
Hakikisha bwawa lina upande wenye 
kina kirefu cha maji (Mita moja na 
nusu), sehemu hii hutumika kutoa maji 
bwawani. Pia kuna upande wenye kina 
kifupi cha maji ( mita moja(1)), sehemu 
hii huwa na chujio la maji, kawaida ndi-
yo sehemu inayoingiza maji bwawani.

Kurutubisha maji ya bwawa 
Tengeneza sehemu ya kutunzia mbolea 
(uwigo) ndani ya bwawa kwa kutumia 
fito na kamba. Rutubisha kwa ku-
tumia samadi ya wanyama mbalimbali 
wafungwao kama ng’ombe, mbuzi, 
kondoo, sungura, bata, kuku n.k. pia 
mboji hutengenezwa kwa kutumia aina 
mbalimbali za mimea au majani salama. 
Hakikisha uwingo una mbolea wakati 
wote. 

Kujaza maji bwawa na kupandikiza 
vifaranga 
Kabla ya kujaza maji hakiksha unaweka 
chujio au wavu kwenye bomba la kuin-
giza maji ili kuzuia samaki, takataka na 
mimea isiyotakiwa kuingia Bwawani. 
Kupandikiza vifaranga kwa kuzingatia 
idadi inayotakiwa. Bwawa likijaa maji 
unaweza kupandikiza vifaranga vya 
samaki, idadi ya samaki utakaopanda 
iendane na ukubwa wa bwana ili kuhaki-
kisha samaki wanapata, hewa, nafasi na 
chakula cha kutosha na kukua vizuri. 
Kiwango kinachoshauriwa ni samaki 
wanne kwa mita moja ya mraba kwa 
maana ya majike watatu(3) na dume 
1 kwa upandaji wa samaki wenye jin-
sia tofauti. kwa ufugaji samaki wenye 
jinsia moja unaweza kupanda samaki 
1 hadi10+ kwa mita moja(1) ya mraba 
iwapo usimamizi utakuwa wa karibu 
sana “intensive fish farming”, katika hali 

ya usimsmizi wa kawaida “semi 
intensive 

intensive fish farming” ni vizuri 
ukapanda samaki 

4 hadi 5 kwa mita moja(1) ya mraba. 
Kujua ukubwa wa eneo la bwawa zidi-
sha urefu wa bwawa mara upana(Ur 
x Up). 
Wakati wa kusafirisha vifaranga  um-
bali mrefu vifaranga wanapaswa  
wavuliwe  siku moja kabla na wasil-
ishwe chakula, isipokuwa kama vifa-
ranga watasafirishwa umbali mfupi 
usiozidi mwendo wa masaa manne(4) 
hakuna sababu ya kuwavua siku moja 
kabla.
Vifaranga wasafirisha  kwenye maji 
safi na  muda mzuri wa kusafirisha ni 
asubuhi na jioni ili kupunguza uchovu 
unaoweza kusababishwa na joto kali. 
Mkulima anashauriwa kununua vifa-
ranga bora vya samaki kutoka kwenye 
vituo vya kuzalisha vifaranga vina-
vyotambuliwa na serikali na vina-
vyokidhi viwango vya kitalaam.
 
Jinsi ya Kulisha samaki 
Perege hula chakula cha asili kin-
achozalishwa kwenye bwawa baada ya 
kurutubishwa. Pia hupokea chakula 
cha ziada kilichoandaliwa kwa kuz-
ingatia mchanganyiko wa virutubisho 
vya lishe kama protini, wanga, ma-
dini,vitamini na mafuta.

Maadui wa samaki wanaofugwa 
kwenye bwawa 
Mabwawa ya kufugia samaki yanain-
giliwa na maadui wa aina mbalim-
bali. Baadhi ya maadui hao ni kenge, 
nyoka, vyura, fisi maji na ndege. Zuia 
maadui hao kwa kutunza bwawa vizu-

ri. Kwa mfano marekebisho ya 
kuta na kufyeka majani yanayo-
zunguka bwawa. Pia zipo njia 
nyingine za kudhibiti maadui 
hao (rejea mwongozo wa ufuga-
ji wa samaki kwenye mabwawa/
muone mtalaam wa ufugaji sa-
maki aliyekaribu yako).

Mambo muhimu ya kuzingatia 
unapofuga samaki 
Kupunguza idadi ya vifaranga 
vinapozidi 

      FAHAMU KUHUSU  UFUGAJI WA SAMAKI AINA YA SATO
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MADIWANI WA JIJI LA DSM WASHIRIKI NANENANE
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MADIWANI NA WATUMISHI WA HALMASHAURI WA JIJI LA DSM 
WALIPOTEMBELEA MAONESHO YA NANENANE KANDA YA MASHARIKI  2023 



Washindi kwa Makundi ambapo Halmashauri ya Jiji la Dar es Salam ilikuwa Mshindi wa kwanza na kupata 
zawadi ya KOMBE na CHETI.
Washindi kumi wa jumla ambapo Halmashauri ya jiji la Dar es Salaam ilikuwa MSHINDI WA SABA na kwa 
Halmashauri zote za Mikoa minne Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ilikuwa MSHINDI WA TATU.

Aidha, zawadi kiasi cha fedha shilingi laki tano (500,000/=) kupitia akaunti za benki zilitolewa kwa Mkulima 
bora NEEMA JOHN MTEI na mfugaji bora WILLY WILLIAM BWEMELO wa Halmashauri ya Jiji la Dar es 
Salaam ikiambatana na cheti kwa kila mmoja.
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HABARI PICHA              
              WASHIRIKI WA MAONESHO YA NANENANE 2023 WAKIJIPONGEZA MARA 

BAADA YA KUKAMILIKA KWA MAONESHO
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