

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA
MITAA
HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM



MRADI WA UJENZI WA KITUO CHA MABASI BOKO DAWASA
TAARIFA YA USHIRIKISHAJI JAMII NA WADAU HADI MACHI,
2020

S.L.P. 9084
SIMU: 255-22-2123551/6
NUKUSHI: 255-22-2125589
BARUA PEPE: cd@dcc.go.tz

YALIYOMO

1.UTANGULIZI.....	1
1.1. MAELEZO YA MRADI USHIRIKISHAJI JAMII	1
1.2 USHIRIKISHAJI JAMII	2
1.3. SHERIA NA MIONGOZO.....	2
2. MALENGO NA MAUDHUI YA USHIRIKISHAJI JAMII.....	2
3. UTAMBUZI WA JAMII NA WADAU.....	3
4. UCHAMBUZI WA WADAU KWA KUZINGATIA KIPAUMBELE.....	15
5. MBINU ZA USHIRIKISHAJI JAMII NA WADAU	15
6. MAELEZO YA MFUMO WA KUSHUGHULIKIA KERO.....	16

1. UTANGULIZI

1.1. MAELEZO YA MRADI

Kusudi la mradi unaopendekezwa ni kujenga kituo kipya cha mabasi katika eneo linalomilikiwa na Halmashauri ya Jiji Dar es Salaam, Boko Dawasa. Kituo hicho kinatarajiwa kuhudumia mabasi zaidi ya 700 yaendayo Kaskazini mwa Nchi katika Mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Manyara, Arusha, na Mara (kupitia Serengeti), na pia nchi za jirani, kama Kenya. Mbali na huduma ya usafiri kituo kinatarajiwa kutoa huduma mbalimbali za jamii zikiwemo vyoo vya umma, maduka ya biashara, migahawa na huduma za kifedha.

Ujenzi wa kituo hiki utahusisha ujenzi wa jengo la abiria, maegesho ya mabasi, magari, pikipiki, ofisi za benki, maduka ya biashara, migahawa na Gereji. ya chakula. Eneo la huduma kwa waendeshaji na waendeshaji wa mabasi pia zimependekezwa.

Kituo cha Mabasi Boko Dawasa kinapendekezwa kujengwa katika eneo la Boko Dawasa, ambayo ni Kata ndogo katika Wadi ya Bunju, ambayo iko ndani ya Manispaa ya Kinondoni. Kata ya Bunju ni eneo jipya la makazi, linalotawaliwa na shughuli za kiuchumi pembezoni mwa barabara ya Bagamoyo. Shughuli hizi za kiuchumi ni pamoja na maduka ya biashara, vifaa, baa, migahawa, gereji, vituo vya mafuta, saluni za kutengeneza nywele na kazi za useremala.

Mradi huu wa "Greenfield" na eneo la mradi linapatikana Km 5 kutoka Tegeta na Km 30 kutoka katikati mwa Jiji, Km 20 Kaskazini mwa Kituo cha mabasi Ubungo na Km 35 kutoka Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere. Aidha, eneo hilo limepakana na barabara ya Bagamoyo Kusini Magharibi (na barabara za vumbi kwa upande wake wa Kusini, Mashariki na Kaskazini, Ofisi ya Dawasa iko kusini mwa eneo la Mradi, viwanja visivyopangwa viko Mashariki na Kanisa la Efatha kwa upande Kaskazini ya eneo la mradi.

Aidha, eneo la Mradi lipo kando ya barabara ya Bagamoyo, na linapatikana kwa urahisi kupitia barabara ya Bagamoyo kupitia makutano ya Msata. Kiunganisho cha usafirishaji wa basi haraka (BRT), ambacho kinapendekezwa kuanzishwa katika Awamu ya 4 ya Mradi wa BRT, kitatoa kituo cha basi kinachopendekezwa na unganisho wa moja kwa moja katikati mwa Jiji.

1.2 USHIRIKISHAJI JAMII

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam itatumia mchakato wa ushiriki wa jamii kuwapa fursa wadau kushiriki na kutoa maoni juu ya kituo kipya cha mabasi kinachopendekezwa. Ushirikishwaji wa jamii pia utatumika wakati wa awamu ya kufanya upembuzi yakinifu wa mradi ili jamii ipate nafasi ya kutoa maoni yao kuhusu muundo wa mwisho wa mradi.

Maoni ya jamii yatatumika katika kufanya Tathmini ya Athari za Mazingira na Jamii (ESIA). Ushiriki wa jamii utafanyika katika mchakato wote wa 'ESIA' ili kuhakikisha mtiririko wa habari kati ya jamii na Mradi. Muhtasari maalum wa ushiriki wa jamii utajumuishwa katika ripoti ya mwisho ya ESIA.

Ushiriki wa jamii utahusisha wadau mbalimbali wa jamii, na Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam itatoa msaada na rasilimali kwa mchakato huo, kwa uwezo wao wote, kuhakikisha kuwa wadau wote wa jamii wanaweza kushirikishwa kwa ufanisi. Halmashauri ya Jiji itajitahidi kujumuisha wadau wote wanaotegemewa kuguswa na mradi huu.

1.3 SHERIA NA MIONGOZO

Mradi unaopendekezwa wa ujenzi wa Kituo cha Mabasi ya Boko Dawasa ni muhimu kimkakati na unahusiana na malengo ya Serikali. Kwa kuongezea, Mradi huo unaenda sambamba na mipango ya maendeleo ya kitaifa, kama vile Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2017- 2021), Mpango wa Mtazamo wa muda mrefu (2012-2026) na Dira ya Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2025 na Sheria ya Ubia baina ya Umma na Sekta Binafsi (PPP) Na. 19 ya mwaka 2010.

2. MALENGO NA DHUMUNI LA USHIRIKISHAJI JAMII

Malengo ya ushiriki kwa awamu ya uwezekano wa Mradi ni:

- Kujengea uelewa jamii kuhusu mradi pendekezwa ili jamii iweze kuumiliki mradi huo na kusaidia katika kutatua changamaoto mbalimbali zitakazojitokeza katika kipindi cha ujenzi na utekelezaji wa mradi.
- Kuhakikisha jamii inapata uelewa wa mradi uliopendekezwa na kupata nafasi ya kutoa maoni yao juu ya upembuzi wa awali wa mradi na baadaye kuboresha upembuzi mkuu wa mradi.

- Kusaidia kupata maoni ya jamii kuhusu utayari wa kulipia ada mbalimbali zinazotarajiwa kutozwa kwenye Kituo na maoni haya yatatumika katika kuandaa upembuzi yakinifu wa mradi.

3. UTAMBUZI WA JAMII NA WADAU

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ilishirikisha wadau wafuatao ili kupata maoni yao juu ya mradi huu. Ifuatayo ni orodha ya wadau walioshirikishwa ambao ni wakazi wanaoishi karibu na eneo la mradi Boko-Dawasa, taasisi mbalimbali na wafanyabiashara Kituo Kikuu cha Mabasi Ubungo.

a. Taasisi

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
Mhandisi wa DAWASA	Wakala na Matumizi	Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Mazingira (DAWASA)	<ul style="list-style-type: none"> ▪ Kituo cha mabasi cha kisasa kinapaswa kuwa na miundombinu bora ya maji safi na maji taka ▪ Ubunifu unapaswa kujumuisha Zahanati ndogo au chumba cha Huduma ya kwanza cha kutolea huduma ili kuokoa wakati wa wasafiri wakipata shida. ▪ Kuunda timu itakayosimamia miundombinu ya kituo cha mabasi wakati wote ikiwemo wataalam wa afya na mazingira. ▪ Michoro pia inapaswa kushirikishwa kwa taasisi nyingine kama OSHA. 	<ul style="list-style-type: none"> • Ushauri ulizangatiwa
Afisa wa OSHA	Wakala na Matumizi	Wakala wa Afya na usalama mahala pa kazi (OSHA)	<ul style="list-style-type: none"> ▪ Ubunifu unapaswa kujumuisha Zahanati ndogo au chumba cha Huduma ya kwanza cha kutolea huduma ili kuokoa wakati wa wasafiri 	

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
			<p>wakipata shida.</p> <ul style="list-style-type: none"> ▪ Kuunda Kamati ya usalama na afya, hii itakuwa na jukumu la usimamizi wa Kituo cha mabasi. ▪ Kituo cha mabasi cha kisasa kinapaswa kuwa na hewa nzuri. ▪ Kuzingatia sheria za usalama ▪ Kabla ya ujenzi muundo unapaswa kukaguliwa na OSHA. ▪ Vitendea kazi vya kunyanyulia vitu juu vitumike ili kuepuka mizigo, vifurushi kutokuleta madhara kwa wafanyakazi ▪ Mradi unapaswa kusajiliwa na OSHA, kwa hivyo mkandarasi anapaswa kuwasiliana na OSHA kwa mipango ya usajili wa mradi. ▪ Lazima kuwe na sera ya OSHA (Afya Kazini na Usalama) au sera ya usalama iliyowekwa kwenye eneo liko. 	

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
Afisa wa Zimamoto	Wakala na Matumizi	Jeshi la Zimamoto na Uokoaji	<p>Yalipendekezwa yafuatayo: Kabla ya ujenzi lazima kuwe na:</p> <ul style="list-style-type: none"> • Michoro ya usanifu • Mpango kazi • Mpango wa uhandisi wa moto unapaswa kuwa katika muundo na lazima ubuniwe na wataalam wa kukabiliana na majanga ya moto ili moto waweze kukagua. <p>Wakati wa ujenzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> ▪ Wafanyikazi wote wapewe mafunzo ya msingi ya kukabiliana na moto kama kanuni. ▪ Ufungaji wa mfumo wa kukabiliana na moto kulingana na michoro ya idhini ya uhandisi wa moto. ▪ Utoaji wa PPE, vifaa vya kuzima moto na vifaa vya kwanza vya moto vya msaada. <p>Baada ya ujenzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> ▪ Mafunzo ya kimsingi ya ufahamu wa moto yanapaswa kutolewa kwa 	<p>Mshauri atashauriwa kuzingatia mahitaji yote kama inahitajika kwa sababu ni mahitaji ya sheria.</p>

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
			<p>wafanyabiashara wote ambao wapo ndani na nje ya kituo.</p> <ul style="list-style-type: none"> ▪ Ukaguzi wa mara kwa mara ▪ Uwasilishaji wa ripoti ya kukabiliana na majanga ya moto. 	
Afisa Afya	Serikali za Mitaa	Halmshauri ya Jiji la Dar es Salaam - Idara ya Udhibiti Taka	<p>Kutoa uwezesaji kwa wafanyakazi wote juu ya njia sahihi za kuchambua na uhifadhi wa taka ngumu kutoka kwenye chanzo.</p> <p>Kutenga eneo la ukusanyaji wa taka kulingana na aina ya taka zinazozalishwa katika kituo cha mabasi.</p> <p>Kuhakikisha shimo la mkusanyiko wa leachate hujengwa karibu na mahali pa kukusanya taka ili kuzuia uchafuzi wa moja kwa moja kwenye mfumo wa maji.</p> <p>Kuingiza idara ya Mazingira katika kubuni chumba cha ukusanyaji taka.</p> <p>Muundo wa uhandisi mzuri wa mfumo wa mifereji ya maji ya</p>	

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
			mvua inapaswa kutumika kuzuia uhifadhi wa maji yaliyotuhama katika kituo cha mabasi.	
Afisa Mipango Miji	Serikali za Mitaa	Halmshauri ya Jiji la Dar es Salaam - Idara ya Mipango Miji.	Matumizi ya ardhi yapo kulingana na mpango uliopangwa kwa matumizi ya matumizi ya kituo cha mabasi kwa hivyo inaendana na matumizi ya ardhi.	
Mtendaji wa Kata	Serikali za mitaa	Mtendaji wa kata – Eneo la Mradi	<ul style="list-style-type: none"> ▪ Anafurahishwa na uwepo wa mradi katika eneo la mamlaka yake. ▪ Kuhakikisha mfumo wa mifereji ya maji na mfumo wa maji taka iundwe kwa kiwango cha kushughulikia hitaji la idadi ya watu ili kujiepusha na hali mbaya. ▪ Chumba cha ukusanyaji taka taka kinapaswa kutosha kukidhi hitaji la taka ngumu zinazozalishwa katika kituo cha mabasi. ▪ Kuzingatia maegesho ya 	Mshauri anapaswa kushauriwa kuzingatia ushauri wote inapohitajika.

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
			<p>kutosha ya Mabasi katika eneo la mradi na eneo.</p> <ul style="list-style-type: none"> ▪ Miundombinu ya ujenzi wa kibiashara inapaswa kuzingatia mahitaji ya watu wote pamoja na watu wenye ulemavu. 	
Mwenyekiti wa Mtaa	Serikali za Mitaa	Mwenyekiti wa mtaa – Eneo la Mradi	<ul style="list-style-type: none"> ▪ Mfumo wa mifereji ya maji ya taka inapaswa kuwa ya kiwango. ▪ Alipendekeza kuwa na maegesho ya kutosha. ▪ Kubuni maegesho kulingana na aina ya usafirishaji ili kila aina ya usafirishaji iwe na mahali pake kwa mfano mahali pa pikipiki n.k. 	Mshauri anapaswa kushauriwa kuzingatia ushauri wote inapohitajika.
Wafanya biashara na madereva	Serikali za Mitaa	Watu walioathirika na mradi	<ul style="list-style-type: none"> ▪ Kuhakikisha usalama katika eneo la makazi. ▪ Kutoa eneo la maegesho la kutosha ▪ Kituo cha mabasi kinapaswa kuwa na miundombinu ya uingizaji hewa ya kutosha kuhimili hali ya hewa ya joto 	

Jina	Aina ya Mdau	Uhusiano na mradi	Mchango	Majibu
			<p>ya Dar es Salaam.</p> <ul style="list-style-type: none"> ▪ Walipendekeza pia kuhusika katika kila hatua ya maendeleo ya kituo cha mabasi ▪ Lazima ujenzi huo uambatane na eneo linalofaa kwa mujibu wa asili ya kila biashara na walipendekeza sehemu za watu wa hali ya chini 	
Wananchi	Wakazi wa eneo husika	Majirani – Eneo la Mradi	<ul style="list-style-type: none"> ▪ Walifurahia mradi huo kwani utaongeza thamani ya eneo linalozunguka. ▪ Lazima kuwe na mpango wa udhibiti wa taka. ▪ Kuongeza eneo la maegesho ili kuruhusu vyombo vingine vinapata maeneo ya kuegesha. 	Mapendekezo yatazingatiwa ipasavyo

b. Wakazi wa Mtaa wa Boko- Dawasa

Na.	AINA YA KAZI	UHUSIANO NA MRADI	MAONI YALIYOIBULIWA	MAJIBU
1	Fundi Seremala	Mkazi wa Mtaa	-Alikubali uboreshaji -Ada ya mtumiaji inapaswa kuwa nzuri kwa watumiaji wa kawaida na magari.	Ushauri ulizingatiwa
2	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anahitaji mradi - Kamati katika Kata na zingine zinapaswa kushiriki katika michakato yote kuanzia sasa mpaka mwisho wa mradi.	Ushauri ulizingatiwa
3	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Alikubali mradi huo -Mapendekezo ya kituo cha mabasi inapaswa kuzungukwa na shughuli zingine za kibiashara.	Ushauri ulizingatiwa
4	Dereva	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo -Ana wasiwasi juu ya maisha kuwa ghali	Ushauri ulizingatiwa
5	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anahitaji mradi -Kutilia shaka kwa kutokea kwa kuamishwa wakazi baada ya mradi kuhitaji kupanuka.	Ushauri ulizingatiwa
6	Ulinzi shirikishi jamii	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo -Uhakikishwe kwa usalama kwa sababu ya mwingiliano wa jamii	Ushauri ulizingatiwa
7	Mama wa nyumbani	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo lakini alipendekeza kuwepo kwa maeneo ya watu wa kipato cha chini kuzunguka kituo cha mabasi ili hata watu wa kipato cha chini waweze kumudu.	Ushauri ulizingatiwa
8	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo lakini ana hofu na gharama za upangaji vibanda kuwa juu.	Ushauri ulizingatiwa

9	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo lakini alipendekeza kuwepo kwa maeneo ya watu wa kipato cha chini kuzunguka kituo cha mabasi ili hata watu wa kipato cha chini waweze kumudu.	Ushauri ulizingatiwa
10	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anaogopa kuhusu uchafuzi wa mazingira (Kelele na Hewa)	Ushauri ulizingatiwa
11	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Yeye anataka kuhakikishiwa usalama wa eneo hilo kwa raia wanaozunguka eneo la mradi	Ushauri ulizingatiwa
12	Askari mstaafu	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo -Mfumo wa maji taka unapaswa kuuundwa vizuri.	Ushauri ulizingatiwa
13	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo -Kituo cha mabasi inapaswa kutenga eneo kwa ajili ya pikipiki	Ushauri ulizingatiwa
14	Dereva (Daladala)	Mkazi wa Mtaa	- Anakubali mradi huo -Anashauri kuwe na mahali pa kupaki magari madogo (Daladala)	Ushauri ulizingatiwa
15	Mfamasia	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo -Kituo cha mabasi pia inapaswa kujumuisha nafasi za maduka ya dawa	Ushauri ulizingatiwa
16	Mkulima	Mkazi wa Mtaa	- Anakubali mradi huo -Uchafuzi wa Mazingira unapaswa kuzingatiwa.	Ushauri ulizingatiwa
17	Fundi Seremala	Mkazi wa Mtaa	- Ana furaha na mradi huo	Ushauri ulizingatiwa
18	Mfanyabiashara	Mkazi wa Mtaa	-Anakubali mradi huo -Ana wasiwasi juu ya usalama wa wananchi kuzunguka mradi	Ushauri ulizingatiwa
19	Sheikh	Mkazi wa Mtaa	-Amekubali Mradi -Kituo cha mabasi kinatakiwa kuwa na	Ushauri ulizingatiwa

			vyumba vya ibada	
20	Mwajiriwa wa Serikali	Mkazi wa Mtaa	- Anakubali mradi huo -Wasiwasi juu ya usalama kutokana na mwingiliano wa watu.	Ushauri ulizingatiwa

c. Wafanyabishara Kituo Kikuu cha Mabasi Ubungo

Na.	AINA YA KAZI	UHUSIANO NA MRADI	MAONI YALIYOIBULIWA	MAJIBU
1	Mfanyakazi	Mfanyakazi Kampuni ya mabasi Happy Nation	Kwa sasa mazingira ya kufanya biashara katika Kituo cha Mabasi Ubungo ni mbaya. Yupo tayari kuhamia Kituo cha Mabasi Boko-Dawasa kitakapokamilika	Ushauri ulizingatiwa
2	Dereva	Kampuni ya Mabasi FALCON	Ameomba viwango wa ada za kuingia mabasi na maegesho ya mabasi zisitofautiane na Ubungo pindi Kituo kipya cha Boko kitakapokamilika	Ushauri ulizingatiwa
3	Mfanyakazi	Kampuni ya Mabasi ABC Trans	Yupo tayari kuhamisha mabasi yake yanayoenda njia ya Kaskazini mwa Tanzania kwenye Kituo cha Mabasi Boko ila ada za matumizi ya Kituo zisitofautiane na ada wanazolipa Ubungo	Ushauri ulizingatiwa
4	Mfanyabiashara	Mmiliki wa duka lililopo Kituo cha Mabasi Ubungo	Ana matarajio makubwa ya kupata sehemu ya kufanya biashara kwenye Kituo Kipya cha Mabasi Boko Dawasa	Ushauri ulizingatiwa
5	Mfanyabishara	Kampuni ya Editha Logistics iliyopo Kituo cha Mabasi Ubungo	Kwa sasa amepanga chumba cha biashara Kituo cha Mabasi Ubungo na analipo kodi ya Tsh.	Ushauri ulizingatiwa

			540,000. Anamatarijio ya kupata chumba cha biashara Kituo cha Boko na ana uwezo wa kulipa kodi kiwango cha juu Tsh. 600,000 kwa mwezi	
6	Mfanyabiashara	Mmiliki wa Mgahawa uliopo Kituo cha Mabasui Ubungo	Kwa sasa amekodi eneo la mgahawa lilopo Kituo cha Mabasi Ubungo na analipa Tsh. 1,240,000 kwa mwezi. Ana matarajio ya kuhamishia biashara yake ya mgahawa kituo cha Boko na ana uwezo wa kulipa hadi Tsh. 2,000,000 kwa mwezi kama kodi.	Ushauri ulizingatiwa

4. UCHAMBUZI WA WADAU KWA KUZINGATIA KIPAUMBELE

Kiwango cha ushawishi na uhitaji (maslahi) wa kila mdau kimekadiriwa na kuorodheshwa. Makadirio haya ya ushawishi wa wadau yataisadia Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam katika kipindi cha kufanya upembuzi yakinifu wa kina wa mradi kwani itakua rahisi kujua wadau wapi wanatakiwa kupewa kipaumbele katika kushirikishwa na kutoa maoni yao juu ya utekelezaji wa mradi huu. Viwango hivyo ni kama ifuatavyo:

- Tier 1 (Hali ya Juu) = Wadau ambao wanahitaji ushiriki wa kina, hivyo kuna haja ya kufanya mikutano mingi na kundi hili na kutumia zana tofauti za ushiriki. Lengo ni kupata uhusiano wa moja kwa moja wadau hawa kwani hawa ndio wanategemewa kuwa watumiaji wakubwa wa Kituo hiki.
- Tier 2 (Kati) = Wadau ambao wanahitaji kiwango cha kati cha ushiriki.
- Tier 3 (Chini) = Wadau wanaohitaji habari ya mradi kwa matumizi ya jumla. Ni muhimu kwa wadau hawa wa kupata nafasi ya kupewa habari na Halmashauri kwa kujibu maswali yao.

5. MBINU ZA USHIRIKISHAJI JAMII NA WADAU

Wakati wa awamu ya uwezesaji njia zifuatazo za ushiriki zimetumika.

5.1 Mikutano na jamii inayozunguka eneo la mradi

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ilifanya mkutano na wafanyabiashara, wateja, viongozi wa Mitaa na wanajamii wanaoishi na kufanya biashara zao karibu na eneo la mradi unaopendekezwa. Makundi haya ya watu yalipata nafasi ya kutoa maoni yao juu ya mradi. Mkutano huo ulisimamiwa na Afisa Maendeleo Jamii wa Halmashauri ya Jiji na rasilimali zilitolewa na Mkurugenzi wa Jiji.

Aidha, Halmashauri ya Jiji inategemea kuendelea kufanya mikutano mingine 2 katika kipindi cha kuanzia mwezi Mei, 2020 ili kupata maoni zaidi yatakaosiadia katika kuboresha utekelezaji wa mradi huu.

5.2 Utafiti - Utayari wa Kulipa

Halmashauri ya Jiji ilifanya mkutano na wafanyabiashara katika eneo la Kituo Kikuu cha Mabasi Ubungo. Dhumuni la utafiti huu ni kufahamu utayari wa abiria na wamiliki wa mabasi kulipa ada mbalimbali ambazo zinataegemewa kutozwa katika kituo tarajiwa cha Boko. Maoni ya wadau hawa ni muhimu haswa katika maandalizi ya makadirio ya mapato yanayotegemewa kupatikana kutokana na Kituo.

6. MAELEZO YA MFUMO WA KUSHUGHULIKIA KERO

Halmashauri ya Jiji itaanzisha utaratibu maalum wa kushughulikia malalamiko haswa kwa Mradi wa ujenzi wa Kituo cha Mabasi Boko. Utaratibu wa kushughulikia malalamiko hayo utajengwa juu utaratibu uliopo wa sasa ambao Halmashauri ya Jiji inatumia katika kushughulikia malalamiko ya ujumla ya taasisi. Utaratibu huo pia utalingana na utaratibu ulioelekezwa katika RPF na ESMF kwa TPPP.

Katika kipindi cha kuendelea na kuandaa utaratibu maalum kwa ajili ya malalamiko ya Mradi wa Kituo cha Mabasi Boko wanachi wanaweza kuendelea kutumia dawati la malalamiko la Halmashauri ya Jiji ili kutoa malalamiko yao.

6.1 Malengo maalum ya Utaratibu wa Malalamiko ni:

- Kuboresha utaratibu wa kujibu malalamiko kwa njia inayoeleweka, wazi na sawa kwa kitamaduni.
- Kuboresha utaratibu rahisi wa kushughulikia malalamiko kwa watu wa ndani wanaohusika au walioathiriwa na Mradi.
- Kusaidia kuzuia matarajio yasiyokuwa ya kweli au maoni hasi kuhusu mradi.
- Kupunguza polepole idadi ya malalamiko ya watu kuhusu Mradi.
- Kuboresha utendaji wa jamii ya Mradi kupitia uchambuzi wa malalamiko.

6.2 Wajibu wa Utaratibu wa Kulalamika

Afisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri anayehusika na mradi atawajibika katika kusimamia mchakato wa malalamiko. Afisa huyo atawajulisha wadau wa jamii juu ya kupatikana kwa Mchakato wa kulalamika na jinsi ya kuwasilisha malalamiko yao.

6.3 Utaratibu wa Kulalamika.

Mchakato wa jumla wa malalamiko ni kama ifuatavyo: -

Mchakato wa kurekebisha malalamiko utanza na usajili wa malalamiko. Malalamiko hayo yanaweza kutolewa katika Ofisi ya Halmashauri ya Jiji. Washiriki wanaweza kupiga simu ya Afisa maendeleo jamii na kuwasaidia kurekodi malalamiko yao. Nakala ya kila malalamiko itaandikwa na nakala kupewa kwa mtu ambaye ametoa malalamiko. Nakala aliyopewa mtu / kikundi itajumuisha nambari ya kitambulisho cha kipekee kwa malalamiko fulani. Hii itaisaidia Halmashauri kutoa taarifa sahihi juu ya malalamiko.

Kwa Malalamiko yaliyopokelewa kwa njia ya maandishi au kwa elektroniki, malalamiko haya yatajazwa katika Ofisi ya Jiji.

1. Ofisi ya Halmashauri ya Jiji itaweka nakala ya malalamiko na rekodi ya malalamiko ili iweze kuamua jinsi ya kujibu. Ofisi itaangalia kama malalamiko ni mapya au tayari yamewahi kujitokeza na ambayo majibu tayari yametengenezwa.

2. Malalamiko yote yanayohusiana na mradi yatapimwa kwa umakini na Ofisi ili kubaini kama yanahitaji maelezo maalum ya ziada. Afisa Maendeleo Jamii atawajibika katika kuhakikisha majibu yanatengenezwa.
3. Muda wa kujibu malalamiko utategemea na aina ya malamiko lakini inapaswa kushughulikiwa kwa ufanisi. Lengo litakuwa kujibu malalamiko hayo ndani ya siku 30.

Hitimisho

Ushirikishaji jamii ni dhana chanya inayokusudia kuleta upokeaji na utumiaji mzuri wa mradi ili kuepuka migogoro isiyokua ya lazima katika uendeshaji wa mradi. Timu ya usimamizi wa mradi inasimamia na itaendelea kusimamia ushirikishaji wananchi katika kupokea maoni/mapendekezo na kuyafanyia kazi.

Taarifa hii itachapishwa kwenye mbao za matangazo, tovuti ya Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (www.dcc.go.tz) na tovuti ya Kitengo cha Miradi ya Ubia – TAMISEMI (PPP Node – PO RALG), ili kuwapatia wananchi na wadau wigo mpana zaidi wa kuisoma na kutoa maoni yao.

Kwa maoni au maelezo zaidi kuhusiana na mradi huu, tafadhali wasiliana Timu ya Mradi (Project Team), kupitia mawasiliano yafuatayo hapa chini:

Mratibu wa mradi
HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM
S. L. P. 9084
Simu Na. 255 22 2123551/6
Barua Pepe: cd@dcc.go.tz