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Tangazo la Serikali Na…………  la Tarehe……….   

 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI) SURA YA 288 

 

_______ 

 

SHERIA NDOGO 

 

_______ 

 

Zimetungwa Chini Ya Kifungu Cha 89 (1) 

 

_______ 

 
SHERIA NDOGO ZA (UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA VITUO VYA BIASHARA) ZA 

HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM ZA MWAKA 2020  

 

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Jina na Tarehe ya 

kuanza kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Uendeshaji na 

Usimamizi wa Vituo vya Biashara) za Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam 

za Mwaka, 2020 na zitatumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la 

Serikali. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la utawala la Halmashauri ya 

Jiji la Dar es Salaam. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi maneno haya yatakuwa na maana zifuatazo- 

 

 

 

 

 

 “Halmashauri” Maana yake ni Halmashauriya Jiji la Dar es Salaam; 

“Kamati ya Ushauri” maana yake ni Kamati iliyoanzishwa kwa mujibu wa 

kifungu cha 6 (1) cha Sheria Ndogo hizi.  

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar es 

Salaam au Afisa yeyote aliyekasimiwa kutekeleza majukumu yake; 

“Msimamizi wa kituo” maana yake ni afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia shughuli za kila siku za 

Kituo; 

“Timu ya Menejimenti” ni uongozi utakaoundwa na Wajumbe 

watakaoteuliwa na Mkurugenzi kusimamia utendaji wa kila siku wa 
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vituo vya biashara; 

“Vituo vya biashara” Maana yake ni maeneo maalum yaliyoanzishwa na 

Halmashauri kwa ajili ya shughuli za biashara na uchumi; 

“Vyombo vya usafiri” maana yake ni teksi, malori, mabasi, magari madogo 

binafsi, pikipiki magurudumu mawili au matatu, bajaji isipokuwa 

baiskeli na guta. 

SEHEMU YA PILI 

UENDESHAJI NA USIMAMIZI WA VITUO VYA BIASHARA 

Wajibu wa 

kuanzisha vituo 

vya biashara 

4. Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuanzisha na kusimamia uendeshaji wa 

vituo vya Biashara. 

Mfumo wa 

uendeshaji na 

usimamizi 

 

5. (1) Uendeshaji wa shughuli za kila siku za kituo utasimamiwa na 

mtumishi wa Halmashauri atakayeteuliwa na Mkurugenzi ambaye atakuwa 

mkuu wa timu ya menejimenti ya kituo; 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 5 (1) Mkurugenzi 

ataunda Timu ya Menejimenti ya kituo kutoka miongoni mwa watumishi wa 

Halmashauri kwa ajili ya usimamizi na uendeshaji wa kituo; 

Kamati ya 

Ushauri 

6. (1)   Kutakuwa na Kamati ya Ushauri yenye jukumu la kusimamia 

na kushauri Timu ya Menejimenti ya kituo kuhusu uendeshaji na usimamizi 

wa Kituo cha Biashara 

(2)  Wajumbe wa Kamati ya Ushauri watakuwa ni Wakuu wa 

Idara na Vitengo wa Halmashauri. 

Vikao vya 

Kamati ya 

Ushauri  

7. (1)   Kamati ya Ushauri  itafanya vikao  vya   kawaida kila baada 

ya miezi mitatu (3) na Mtumishi aliyeteuliwa kusimamia kituo cha biashara   

ndiye atakayeitisha vikao hivyo baada ya kushauriana na Mkurugenzi. 

(2)  Vikao hivyo vitafanyika tarehe na mahali patakapotajwa 

katika barua ya wito na Mkurugenzi ndiye atakuwa Mwenyekiti wa vikao 

hivyo. 

Majukumu ya 

Timu ya 

Menejimenti 

8. (1)Majukumu ya Timu ya Menejimenti yatakuwa ni:- 

(a) Kubuni na kupendekeza mikakati mbalimbali ya uendeshaji wa kituo 

na kuiwasilisha kwenye Kamati ya Ushauri ili ijadiliwe na 
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kuidhinishwa; 

(b) Kukitangaza Kituo kwa umma na kutoa elimu yenye nia ya 

kuboresha mbinu za ujasiriamali kwa wafanyabiashara mbalimbali; 

(c) Kushirikiana na wadau mbalimbali kuhakikisha kwamba kuna 

mfumo wa mawasiliano kati ya Timu ya Menejimenti, 

wafanyabishara na Kamati ya Ushauri; 

(d) Kuhakikisha kuwa wafanyabiashara wanalipa kodi ya pango, ushuru 

na ada za kituo; 

(e) Kuchukua hatua stahiki za kisheria kwa wasiolipa kodi ya pango, 

ushuru na ada za kituo; 

(f) Kuandaa Mpango na bajeti ya mwaka na kuiwasilisha kwenye vikao 

vya Kamati ya Ushauri kwa ajili ya kujadiliwa na kuidhinishwa; na 

(g) Kuandaa mpango wa manunuzi ya Kituo wa kila mwaka. 

Majukumu ya 

Kamati ya 

Ushauri 

9. Majukumu ya Kamati ya Ushauri yatakuwa ni:- 

(a) Kujadili na kupitisha taarifa za Timu ya Menejimenti na 

kuziwasilisha kwenye Halmashauri kupitia Kamati husika;  

(b) Kujadili na kupitisha mpango na Bajeti ya Kituo wa kila Mwaka; 

(c) Kujadili na kupitisha mpango wa manunuzi ya Kituo wa kila mwaka; 

(d) Kuhakikisha kituo kinafanya shughuli zote zilizopangwa kama 

ilivyokusudiwa; 

(e) Kusimamia na kutathmini shughuli zote zinazofanyika katika Kituo 

cha Biashara; 

(f) Kupokea na kushughulikia malalamiko yatakayopokelewa kuhusiana 

na uendeshaji wa kituo; 

(g) Kupitia viwango vya kodi, ada na ushuru kwenye eneo la Kituo na 

kupeleka mapendekezo kwenye Halmashauri kupitia Kamati husika; 

na 

 

(h) Kupokea na kuidhinisha shughuli mbalimbali za kituo kabla ya  

kuanza michakato mingine ya kisheria. 

Msimamizi Mkuu 10. (1) Kutakuwepo na Msimamizi Mkuu wa Kituo aliyeteuliwa kwa 
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wa Kituo  mujibu wa kifungu cha 5 (1) ambaye atakuwa Mtendaji Mkuu wa shughuli 

za uendeshaji wa Kituo za kila siku. 

 (2) Msimamizi Mkuu wa kituo atakuwa na majukumu ya;- 

(a) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya uendeshaji wa kituo kila baada ya 

miezi mitatu na kuiwasilisha kwenye Kikao cha Kamati ya Ushauri;  

(b) Kuandaa na kutunza Rejesta ya Wafanyabishara wanaotumia Kituo 

cha Biashara; 

(c) Kupanga matumizi bora ya Kituo cha Biashara; 

(d) Kusimamia uandaaji wa Mpango na bajeti ya mwaka ya Kituo cha 

Biashara; 

(e) Kuandaa na kuwasilisha mapendekezo kuhusu viwango na muda wa 

upangaji kwenye Kamati ya Ushauri; 

(f) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya mapato na matumizi  kila baada ya 

miezi mitatu kwenye kamati ya Ushauri 

(g) Kutoa taarifa kwenye Kamati ya Ushauri kuhusu nafasi za biashara 

zitakazokuwa wazi; 

(h) Kuhakikisha kuwa mazingira ya kituo ni safi na salama wakati wote; 

(i) Atakuwa Katibu wa Kamati ya Ushauri; na 

(j) Atatekeleza maagizo na majukumu mengine atakayoelekezwa na 

Mkurugenzi. 

 

SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI WA MAPATO YA VITUO VYA BIASHARA 

Ukusanyaji 

wa Mapato 

 

 

11. (1) Halmashauri itatoza na kukusanya mapato kutoka katika vyanzo 

vya mapato vilivyopo katika vituo vya biashara kwa kutumia mifumo ya 

kielekroniki. 

(2) Mapato yote yatakayokusanywa yatawasilishwa kwenye akaunti ya 

Halmashauri; 

Usimamizi wa 

Mahesabu na 

Fedha 

12. (1) Mkaguzi wa ndani wa Halmashauri atapaswa kufanya ukaguzi wa 

Kituo cha Biashara kulingana na Sheria na taratibu za fedha. 
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(2) Kila baada ya miezi mitatu Mkaguzi wa Ndani atatoa taarifa ya 

ukaguzi wa Kituo. 

(3) Bajeti ya Kituo cha Biashara itajadiliwa  na kupitishwa na Kamati ya 

Ushauri kisha kuwasilishwa kwenye  Halmashauri  kupitia Kamati husika. 

(4) Msimamizi wa kituo atahakikisha matumizi yanafanyika kutokana na 

bajeti iliyoidhinishwa na Halmashauri.  

SEHEMU YA NNE 

MAEGESHO YA VYOMBO VYA USAFIRI KWENYE VITUO VYA BIASHARA 

Ushuru wa 

maegesho 

13. Ma  ( Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa maegesho kwa vyombo vyote 

vya usafiri vitakavyoegeshwa kwenye maeneo ya  Vituo vya Biashara kama 

ilivyoanishwa kwenye Jedwali la kwanza (1) 

SEHEMU YA SITA 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa  

 

14. (1) Mtu yeyote atatenda kosa iwapo-  

(a)    ataharibu kwa makusudi mali za kituo cha biashara au mali yeyote 

ya Halmashauri; 

(b)    atakwepa au atamshawishi mtu yeyote kukwepa kulipa ushuru wa 

Halmashauri; 

(c)  atafanya shughuli za biashara katika eneo la kituo cha biashara bila 

idhini ya uongozi wa kituo cha biashara, 

(d)    atatupa taka ovyo kwenye maeneo ya Vituo vya biashara au   

sehemu yoyote ndani ya Halmashauri; 

(e)    atashindwa kutekeleza matakwa ya Sheria Ndogo hizi; 

(f)    atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

 

Adhabu  15.         (1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na endapo atapatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua Laki Mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi Laki Tatu 

(300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au adhabu zote kwa 

pamoja. 

         (2) Endapo Mkosaji atakuwa ametenda kosa lililosababisha uharibifu 
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wa mali au miundo mbinu ya usafi, atawajibika kugharamia matengenezo au 

ununuzi wa miundo mbinu hiyo.   

Kufifilisha kosa 16.  Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa endapo Mkosaji atakiri kosa kwa hiari 

yake mwenyewe na kukubali kulipa faini kiasi kisichopungua Shilingi Laki 

Mbili (200,000/=) na kisichozidi shilingi Laki Tatu (300,000/=) baada ya 

kujaza fomu iliyoainishwa katika Jedwali namba Mbili (2) pamoja na 

kulipa kiasi cha ushuru anaodaiwa. 

Kufutwa kwa  

GN.Na.294 

Ya Mwaka 2010 

 

17. Sheria Ndogo za Halmashauri ya Jiji (Bodi ya Huduma ya Business Park) 

Gazeti la Serikali Na. 294 ya tarehe Mwaka 2010 zimefutwa. 
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JEDWALI LA KWANZA  
(Limeundwa chini ya kifungu cha 13) 

 

USHURU WA MAEGESHO KWENYE VITUO VYA BIASHARA 

 

Na. Aina ya Chombo Muda Ushuru (Tshs) 

1 Gari Dogo  (Taxi Cab) Kwa siku 2,000 

2 Gari Dogo (Binafsi) Zaidi ya nusu saa 

na kila ya saa moja 

500 

3 Gari ya mizigo tani 1 - 3 Kwa saa/kwa tripu 3,000 

4 Gari ya mizigo zaidi ya tani 3 Kwa saa/kila tripu 10,000 

5 Gari la Mizigo tani 3, Kwa saa 15,000 

6 Magari mengine Kwa saa 3,000 

 

 

 

 

 

JEDWALI NAMBA MBILI 

 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya kifungu cha 17) 

 

Mimi ……………………………...………mkazi wa Mkoa wa ……………………… 

nakiri mbele ya …………………….…………..ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Jiji la Dar es Salaam, kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka 20….… 

nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za (Uendeshaji 

na Usimamizi wa Vituo vya Biashara) za Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam za Mwaka 

2019.  

 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurgenzi wa Jiji, Niko tayari kulipa kiasi cha 

…………………… ninachodaiwa kama faini na hasara niliyosababisha. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 
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Leo tarehe ……………….Mwezi ………………………..Mwaka, ……………… 

 

Jina: …………………………………………………. Saini: ………………………. 

 

Mbele ya: (Afisa aliyemkamata mtenda kosa) 

 

Jina: …………………………………………………. Saini: ………………………. 

 

TAMKO LA MKURUGENZI 

Kwa mamlaka niliyopewa na Sheria Ndogo nafifilisha kosa lako na kukuamuru Ndugu 

……………………………………………………….. kulipa faini ya shilingi za kitanzania 

…………………………………..………………. (Tshs. ………………..) ikiwa ni adhabu 

kwa mujibu wa kifungu cha …………….. cha Sheria Ndogo hizi TS. Na. ………./20…… 

 

Jina: ……………………………………….. 

Saini: ……………………………………….                      (muhuri) 

Cheo: ………………………………………. 

 


