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Tangazo la Serikali Na..... la Tarehe.............. 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, SURA YA 290 

_______ 

SHERIA NDOGO 

_______ 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 6(1) na 16(1) 

______ 

SHERIA NDOGO ZA (UDHIBITI WA VYOMBO VYA USAFIRI NA UBORESHAJI WA 

MAPATO) ZA HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM ZA MWAKA 2019  

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Jina na Tarehe 

ya kutumika 
1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Udhibiti 

wa Vyombo vya Usafiri na Uboreshaji wa Mapato) za 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam za Mwaka 2019 na 

zitatumika baada ya kutangazwa katika gazeti la Serikali. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo la mamlaka ya 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelekezwa 

vinginevyo:-  

 

“Ada na ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 

Halmashauri au wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali, 

au leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri; 

“Afisa Mwidhiniwa” Maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi; 

“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote 

kinachotumika kusafirisha Mtu, Watu au mizigo kutoka 

sehemu moja kwenda nyingine isipokuwa Wanyama, 

Mikokoteni na Baiskeli; 



2 

 

“Magari ya mizigo”  maana yake ni magari yanayobeba mizigo 

yenye uzito zaidi ya tani moja na nusu (Kilogram 1500); 

 “Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Jiji la Dar es 

Salaam; 

“Jiji” Maana yake Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam; 

“Kituo cha Mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa au 

kuidhinishwa na Halmashauri kwa madhumuni ya kupakia 

na kuteremsha abiria na mizigo ya Abiria; 

“Mtumiaji wa kituo“ maana yake ni mtu yeyote anayefanya 

shughuli zake za kila siku ndani ya kituo na ametambuliwa 

na Halmashauri; 

“Abiria“ maana yake ni mtu yeyote mwenye nia ya kusafiri au 

kupata huduma ya usafiri ndani ya kituo; 

“Katikati ya Jiji (Central Business District (CBD) na Kariakoo 

Business District (KBD))” maana yake ni eneo lote la 

katikakti ya mji kuanzia Salender Bridge, Barabara ya 

Umoja wa Mataifa hadi Kituo cha Zima moto (fire station), 

barabara ya Morogoro hadi BRT Jangwani, kuelekea 

barabara ya Kigogo kupitia jangwani, barabara ya Kawawa 

hadi makutano ya barabara ya Julius K. Nyerere, Njia panda 

ya Kamata hadi  mzunguko (round about) wa Bandari na 

Bahari ya Hindi.  

“Maegesho’’ Sehemu yeyote iliyotengwa na Halmashauri kwa 

ajili ya kuegesha vyombo vya usafiri kwa muda; 

“Manispaa” Maana yake ni Halmashauri za Manispaa 

zinazounda Jiji la Dar es salaam kwa mujibu wa Sheria. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Jiji la Dar es salaam au Afisa yeyote wa umma 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;  

 “Ushuru” maana yake ni tozo au malipo yatakayolipwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

 

  



3 

 

SEHEMU YA PILI 

UDHIBITI WA VYOMBO VYA USAFIRI 

Wajibu wa 

Halmashauri 
4. Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuweka utaratibu wa 

usimamizi na matumizi ya barabara, vituo vya mabasi na maeneo 

yaliyotengwa kwa ajili ya maegesho ya magari.  

Marufuku ya 

kuingia katikati 

ya Jiji 

5.    (1)  Itakuwa ni marufuku kwa magari ya mizigo, pikipiki ya 

magurudumu mawili au matatu, matoroli au maguta kuingia 

katikati ya Jiji kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

     (2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 5 (1) magari ya 

mizigo, pikipiki ya magurudumu mawili au matatu yanaweza 

kuingia katikati ya Jiji baada ya kupata kibali kutoka 

Halmashauri. 

     (3) Kibali cha kuingia katikati ya Jiji kitatolewa baada ya 

mwombaji kujaza fomu ya maombi na kulipia ada kama 

ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza  la Sheria Ndogo hizi. 

    (4)  Magari ya taka na mitambo yoyote hayataruhusiwa 

kuzoa au kukusanya taka au kufanya kazi katikati ya Jiji nyakati 

za mchana isipokuwa kwa dharura, kwenye maeneo maalum ya 

kukusanyia taka (transfer station) au kwa kibali maalum cha 

maandishi kutoka Halmashauri. 

  SEHEMU YA TATU 

VITUO VYA MABASI 

Wajibu wa 

kuanzisha 

Vituo vya 

mabasi  

6. Itakuwa ni wajibu wa Halmashauri kuanzisha vituo vya mabasi 

yanayofanya shughuli za kusafirisha abiria na mizigo kwa 

kuanzia na kumalizia safari zake za mikoani na nchi jirani ndani 

ya Halmashauri.  

Wajibu wa 

kutumia vituo 

vya mabasi 

7. Itakuwa ni Marufuku kwa mtu yeyote au mmiliki wa chombo cha 

usafiri kuanzisha kituo cha mabasi, kushusha, kupakia abiria au 

mizigo katika eneo ambalo halijatengwa au kutambuliwa kwa 

kupewa kibali na Halmashauri kwa ajili ya kituo cha mabasi. 

Orodha ya 

Watumiaji wa 

Kituo  cha 

Mabasi 

8.           (1) Halmashauri itaweka utaratibu wa kuwatambua 

watumiaji wa kituo cha mabasi kwa mujibu wa vyama au vyombo 

vilivyosajiliwa na kutambulika na Sheria za Nchi na 

kuandikishwa na Halmashauri. 
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              (2)  Watumiaji wa kituo wanaofanya shughuli zao ndani 

ya kituo watatambulika kwa vitambulisho na watalazimika kuvaa 

vitambulisho hivyo vilivyotolewa na Halmashauri wakati wote 

wawapo kituoni. 

            (3)  Halmashauri itatoza ushuru kwa watumiaji wa Kituo 

cha mabasi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Pili (2) la 

Sheria Ndogo hizi. 

Ushuru wa 

maegesho 

vyombo vya 

usafiri  

9.     (1)   Halmashauri itatoza ushuru wa vyombo vya usafiri 

kwa ajili ya maegesho katika maeneo yaliyotengwa, kuingia 

katika kituo cha mabasi, kulaza gari na kuegesha gari ndani ya 

stendi kwa mujibu wa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la 

Pili (2) la Sheria ndogo hizi.  

      (2) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuingia eneo 

lolote kwa wakati wowote ndani ya kituo cha mabasi kwa ajili ya 

kutoza ushuru au kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hii. 

Kodi ya pango 

ya eneo la 

matangazo ya 

biashara  

10. (1)  Halmashauri itatoza kodi ya pango (rental fees) ya 

eneo la kuweka bango la matangazo katika eneo lolote ndani au 

kuzunguka nje ya kituo cha mabasi kwa mujibu wa viwango 

vitakavyoelekezwa na Halmashauri kulingana na vipimo vya 

bango husika. 

(2)   Bila kuathiri kifungu cha 11 (1) Halmashauri 

itatoza kodi ya matangazo ndani ya kituo kwa mujibu wa 

viwango vitakavyoelekezwa na Halmashauri kulingana na aina 

ya tangazo husika. 

Usafi wa 

Mazingira 
11.        (1) Ni wajibu wa kila Mtumiaji wa kituo cha mabasi 

kuhakikisha kuwa anatunza mazingira kwa kutotupa taka ovyo  

za aina yoyote au kutiririsha maji katika eneo la kituo cha 

mabasi. 

        (2) Kila mmiliki wa basi atahakikisha kuwa anaweka 

chombo cha kutupia na kutunza taka ndani ya basi na kutupa taka 

hizo katika maeneo maalum ndani ya kituo cha mabasi.   

        (3) Ni marufuku kwa Mtu yeyote kutupa taka ovyo, 

kumwaga au kutiririsha maji ovyo, kuosha vyombo vya usafiri 

katika vituo vya mabasi isipokuwa katika eneo lililotengwa kwa 
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ajili hiyo.  

  SEHEMU YA NNE 

MAEGESHO YA MAGARI JIJINI 

Maeneo ya 

Maegesho 
12.       (1)  Halmashauri itashauriana na Mamlaka nyingine 

katika kutenga maeneo kwa ajili ya maegesho ya magari binafsi, 

taxi na malori au vyombo vingine vya usafiri.  

      (2) Halmashauri itaweka alama au michoro maalum 

itakayoonesha maeneo ya maegesho au namna yoyote ile 

itakayoashiria eneo la maegesho ya magari au chombo kingine 

cha usafiri. 

                  (3)  Mtu yeyote, Kampuni au Shirika au Kikundi 

ambacho kitanzisha eneo au maeneo kwa ajili ya maegesho 

kitapaswa kuwa na kibali kutoka Halmashauri na kitapaswa 

kulipia maegesho hayo kwa mujibu wa makubaliano baina yake 

na Halmashauri. 

        (4)  Maeneo ya maegesho yatafunguliwa kuanzia saa 

moja na dakika thelathini asubuhi (1:30) hadi saa kumi na moja 

jioni (11.00) katika maeneo ya kawaida na kuanzia saa moja na 

dakika thelathini asubuhi (1:30) hadi saa nne usiku (4.00)  katika 

maeneo ya fukwe za bahari. 

Ushuru wa 

maegesho 
13.          (1)  Halmashauri itatoza ushuru wa maegesho kwa 

mujibu  wa viwango vilivyowekwa katika Jedwali la Tatu (A) la 

Sheria Ndogo hii. 

           (2) Halmashauri inaweza kutoa kibali kwa ajili ya 

maegesho katika maeneo maalum “Reserved area” endapo 

Mwombaji atalipa ushuru wa maegesho kwa kipindi cha kuanzia 

wiki moja. 

            (3)  Halmashauri itatoa stakabadhi ya uthibitisho wa 

malipo ya ushuru wa maegesho kwa Mtumiaji wa chombo cha 

usafiri kulingana na muda alioutumia kuegesha chombo chake 

cha usafiri. 

 
              (4)   Mtu yeyote atakayelipia ushuru wa maegesho 

kwa jumla ya gharama za siku, wiki au mwezi kwa mkupuo 

atapewa kibali maalum kitakachomruhusu kuegesha katika eneo 

lolote lililotengwa na Halmashauri kwa maegesho bila malipo. 
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Maegesho 

yasiyo rasmi 

(Wrong 

parking).  

14.              (1) Itakuwa marufuku kuegesha gari au chombo 

chochote cha usafiri katika maeneo yasiyotengwa kwa ajili ya 

maegesho, au kuegesha kwa namna isiyoruhusiwa (wrong 

parking). 

                (2) Halmashauri italikokota au italizuia kwa 

kulifunga vifaa maalum gari au chombo cha usafiri 

kilichoegeshwa isivyoruhusiwa au kilichoegeshwa katika eneo 

lisiloruhusiwa na kumtaka Mmiliki au mtumiaji kulipa faini na 

kuliondosha gari hilo. 

Gharama za 

Uondoaji na 

Uvutaji wa 

magari 

15.                 (1) Halmashauri au Wakala atatoza gharama ya 

uvutaji, utunzaji pamoja na gharama zingine zitakazojitokeza 

wakati wa kukamata chombo cha usafiri kilichoegeshwa vibaya 

au kinyume cha matakwa ya Sheria Ndogo hizi. 

                 (2) Gharama za uondoaji, uvutaji na utunzaji wa 

vyombo vya usafiri zitakuwa ni kama zilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la Tatu (B) la Sheria Ndogo hizi. 

                  (3)  Pale ambapo gari halitachukuliwa kwa zaidi ya 

mwezi mmoja Halmashauri itauza kwa njia ya mnada wa hadhara 

baada ya kupata idhini ya mahakama. 

                (4) Halmashauri itatumia mapato yaliyopatikana 

katika kifungu cha 16 (4) kulipia gharama ilizotumia na kiasi 

kilichobakia kitarejeshwa kwa mmiliki. 

Msamaha wa 

kulipa ushuru 

wa Maegesho 

16. (1)    Halmashauri haitatoza ushuru wa maegesho kwa vyombo 

vya usafiri vifuatavyo;- 

(a) Magari ya Serikali; 

(b) Magari ya Kibalozi; 

(c) Magari yaliyoegeshwa katika sehemu za Ibada 

(muda wa ibada); 

(d) Magari yaliyo na vibali maalumu kutoka 

Halmashauri; 

(e) Magari yaliyoegesha katika maeneo ya maegesho 

wakati wa shughuli maalum za kitaifa; na 

(f)  Magari ya wagonjwa, taka na zimamoto. 

 
Makosa na 

Adhabu 
17. Itakuwa ni kosa kwa Mtu yeyote endapo; 

(a) Atamzuia Afisa Mwidhiniwa au Wakala wa Halmashauri 
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kutekeleza majukumu yake ya kusimamia Sheria Ndogo 

hizi; 

(b) Ataharibu kwa namna yoyote miundombinu ya barabara, 

vifaa, kamera za usalama au taa za barabarani katika 

maeneo ya maegesho na kituo cha mabasi; 

(c) Ataegesha chombo cha usafiri katika maeneo yasiyo rasmi 

kwa maegesho (wrong parking); 

(d) Atabughudhi abiria, atapiga debe au kutoa maelekezo 

yoyote bila idhini ya Halmashauri,  

(e) Atakataa, atashindwa au atashawishi mtu yeyote 

kutokulipa viwango vya ada na ushuru vilivyoainishwa na 

Sheria Ndogo hizi;  

(f) Ataingiza gari la kuzoa taka, au kufanya kazi ya 

kukusanya taka katikati ya Jiji nyakati za mchana 

isipokuwa kwa dharura na kibali cha maandishi kutoka 

kwa Mkurugenzi; 

(g) Ataingia au kutumia kituo cha mabasi pasipo kulipia 

ushuru husika; 

(h) Atalaza, ataosha au atatengeneza chombo cha usafiri, au 

atafanya  shughuli yoyote kwenye eneo lolote ambalo 

halijatengwa kwa shughuli hiyo ndani Kituo cha mabasi;  

(i) Atachafua mazingira kwa kutupa taka za aina yoyote ndani 

ya kituo cha mabasi au atatupa taka kutoka kwenye 

chombo cha usafiri; 

(j) Atatumia lugha ya matusi, zenye kuleta uchochezi na 

kubughudhi zinazohatarisha usalama na amani ndani ya 

kituo. 

(k) Atatenda jambo lolote ambalo ni kinyume cha Sheria 

Ndogo hizi;  

Adhabu 18.          Mtu yeyote atayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na endapo atapatikana na 

hatia atatozwa faini isiyopungua Shilingi Laki Mbili (200,000/=) 

na isiyozidi shilingi Milioni Moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua Miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi Ishirini 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Limeundwa Chini ya Kifungu cha 5) 

(A) VIBALI VYA PIKIPIKI NA BAJAJI 

NA. MUDA WA KIBALI  (MWEZI) ADA (TSH) 

(A) PIKIPIKI 

1. 1 - 3 60,000/= 

2. 4 - 6 100,000/= 

3. 7 - 12 180,000/= 

(B) BAJAJI 

4 1 - 3 80,000/= 

5 4 - 6 120,000/= 

6 7 - 12 200,000/= 

 

(C) VIBALI VYA GARI ZA MIZIGO 

NA. UZITO WA GARI YA MIZIGO ADA YA KIBALI KWA SIKU (TSH) 

1. Tani 2 hadi tani 3.5 20,000/= 

2. Tani 4 hadi tani 10 50,000/= 

3. Zaidi ya tani 10 100,000/= 

na Nne au vyote kwa pamoja faini na kifungo. 

 
Kufifilisha kosa  19.           Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa endapo Mkosaji 

atakiri kosa kwa hiari yake mwenyewe na kukubali kulipa faini 

kiasi kisichopungua Shilingi Laki Mbili (200,000/=) na 

kisichozidi shilingi Laki Tano (500,000/=) baada ya kujaza fomu 

iliyoainishwa katika Jedwali la Nne (4) pamoja na kulipa kiasi 

cha ushuru anaodaiwa. 

Kufutwa 

Tangazo la 

Serikali Na. 41 

la tarehe 

24/02/2017 

20. Sheria Ndogo za Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam (Udhibiti 

wa Vyombo vya Usafiri na Uboreshaji wa Mapato) za Mwaka 

2017 zinafutwa. 
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JEDWALI LA PILI (A) 

(Limeundwa Chini ya Kifungu cha 8) 

USHURU WA KUTUMIA VITUO VYA MABASI 

 

Na. Aina ya Chombo Ushuru 

1.  Basi Dogo la abiria kati ya 1 – 20 2,000 kila linapoingia  

2. Basi kubwa la abiria  kati ya 20 – 28 5,000 kila linapoingia  

3. Basi kubwa la abiria zaidi ya  28 10,000 kila linapoingia 

4. Gari Dogo  (Taxi Cab) 1,000 kila linapoingia 

5. Gari Dogo (Binafsi) 1,000 kila linapoingia  

6. Magari ya Mizigo (Pick-up) 4,000 kila linapoingia 

7. Magari ya Mizigo yasiyozidi tani 3 5,000 kila linapoingia 

8. Magari ya Mizigo yanayozidi tani 3. 10,000 kila linapoingia 

9. Pikipiki 500 kila linapoingia 

10. Magari mengine  1,000 kila linapoingia 

11. Baiskeli 500 kila inapoingia 

12. Ada ya Kuingia mtu mmoja 300 kila anapoingia 

13. Kufunga magari 30,000 kwa gari 

14. Huduma za choo 300 

15 Huduma za bafu (kuoga) 500 

 

JEDWALI LA PILI (B) 

(Limeundwa Chini ya Kifungu cha 9) 

USHURU WA MAEGESHO USIKU (KULAZA GARI) 

Na. Aina ya Chombo Ushuru kwa usiku mmoja 

(Tshs) 

1. Basi kubwa la abiria kati ya 20-28 4,000 

2. Basi kubwa la abiria 28 5,000 

3. Basi Dogo la abiria kati ya 1-20 3,000 

4. Gari Dogo  (Taxi Cab) 3,000 

5. Gari Dogo (Binafsi) 1,000 

6. Trucks na Trailers zaidi ya tani 3 5000 

7. Trucks na Trailers tani 3 na zaidi 10,000 

8. Magari ya Mizigo (Pick-up) 3,000 

9. Magari mengine 3,000 

10. Pikipiki 1,000 

11. Baiskeli 1,000 
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JEDWALI LA TATU (A) 

(Limeundwa Chini ya Kifungu cha 13) 

USHURU WA MAEGESHO KATIKA MAENEO YALIYOTENGWA  

Na. Muda Kiwango (Tsh) 

1. Maegesho katikati ya Jiji (CBD na KBD) 

na fukwe za bahari 

 

500/= kwa saa moja, 

4,500/= kwa siku, 

135,000/= kwa Mwezi, 

2. Maegesho ya pembezoni ya Jiji 300/=  kwa saa, 

2,000/= kwa siku, 

60,000/= kwa Mwezi, 

 

JEDWALI LA TATU (B) 

(Limeundwa Chini ya Kifungu cha 15) 

GHARAMA ZA UONDOAJI, UVUTAJI  NA UTUNZAJI WA MAGARI 

 

NA. AINA YA GARI ADA UTUNZAJI 

1 Basi kubwa la abiria zaidi ya 28 400,000/= 20,000/= 

2 Basi Dogo la abiria chini ya 28 300,000/= 20,000/= 

3 Gari Dogo  (Taxi Cab) 80,000/= 20,000/= 

4 Gari Dogo (Binafsi) 80,000/= 20,000/= 

5 Lori  na Tela chini ya tani 3 300,000/= 20,000/= 

6 Lori  na Tela tani 3 na zaidi 400,000/= 20,000/= 

7 Magari ya Mizigo (Pick-up) 100,000/= 20,000/= 

8 Magari mengine 100,000/= 20,000/= 

9 Pikipiki 20,000/= 20,000/= 

10 Baiskeli 20,000/= 10,000/= 
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JEDWALI NAMBA NNE 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

(Chini ya kifungu cha 19) 

Mimi ……………………………...………mkazi wa Mkoa wa ……………………… nakiri 

mbele ya …………………….…………..ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dar 

es Salaam, kwamba mnamo tarehe …… ya Mwezi ……. Mwaka 20….… nilitenda kosa la 

kukiuka masharti ya kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za (Udhibiti wa Vyombo vya usafiri na 

Uboreshaji wa Mapato) za Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam za Mwaka 2019.  

 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurgenzi wa Jiji, Niko tayari kulipa kiasi cha …………………… 

ninachodaiwa kama faini na hasara niliyosababisha. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe ……………….Mwezi ………………………..Mwaka, ……………… 

 

Jina: …………………………………………………. Saini: ………………………. 

 

Mbele ya: (Afisa aliyemkamata mtenda kosa) 

 

Jina: …………………………………………………. Saini: ………………………. 

 

TAMKO LA MKURUGENZI 

Kwa mamlaka niliyopewa na Sheria Ndogo nafifilisha kosa lako na kukuamuru Ndugu 

……………………………………………………….. kulipa faini ya shilingi za kitanzania 

…………………………………..………………. (Tshs. ………………..) ikiwa ni adhabu kwa 

mujibu wa kifungu cha …………….. cha Sheria Ndogo hizi TS. Na. ………./20…… 

 

Jina: ……………………………………….. 

Saini: ……………………………………….                      (muhuri) 

Cheo: ………………………………………. 


