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Balozi wa Umoja wa Nchi za Ulaya, Mhe. Roeland Van De Geer,

Mstahiki Meya wa Jiji la Dar es Salaam, Mhe. Isaya Mwita Charles,
Waheshimiwa Madiwani wa Dar es Salaam,

Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Salaam, Bibi Sipora Liana

Rais wa Jumuiya ya Wasanifu Majengo Tanzania, Architect Henry Mwoleka
Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha Urithi wa Ubunifu Majengo, Bibi Aida
Mulokozi,

Wageni waalikwa,

Waandishi wa Habari,

Mabibi na Mabwana,

Awali ya yote ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa kupewa heshima hii ya
kufungua Kituo cha Urithi wa Ubunifu Majengo katika Jiji la Dar es Salaam ambacho
kipo katika jengo hili la kale la Old Boma lenye historia kubwa katika nchi yetu ambalo
limefanyiwa ukarabati kwa kiwango cha juu na kuwa mfano wa uhifadhi endelevu na

kituo cha kutangaza historia ya ukuaji wa miji yetu kanda ya Afrika mashariki.

Ningependa pia kuchukua fursa hii kuipongeza Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kwa
kulitoa jengo hili liweze kutumika kama Kituo cha Urithi wa Ubunifu wa Majengo na
Utalii. Aidha, nimefurahishwa na juhudi zinazofanywa na Halmashauri hiyo za
kuvitangaza vivutio vya utalii vya Jiji hilo, kuogeza pato la Jiji kupitia shughuli za utalii

na mipango yake ya kuwa na mabasi ya Halmashauri ya kuhudumia watalii.



Waheshimiwa madiwani, wageni waalikwa, mabibi na mabwana,

Jumuiya ya Wabunifu Majengo Tanzania na washirika wake wanastahili pongezi kubwa
kwa kuanzisha mpango huu wa kuelimisha, kutunza na kudumisha majengo ya kale
ambayo utakua ukisaidia kukuza na kuendeleza utalii katika Jiji la Dar es Salaam na

Tanzania kwa ujumla.

Kwa kazi kubwa iliyofanywa na Jumuiya ya Wabunifu Majengo Tanzania kwa kuanzisha
na kusimamia mpango huu, ninaamini kwamba nchi zetu za Afrika Mashariki zitapata
nafasi kubwa ya kubadilishana mawazo na uzoefu utakaoisaidia miji yetu kutatua
changamoto mbalimbali zinazosababisha majengo ya kale kuachwa bila kutunzwa,
kubomoka, kubomolewa na kuanguka bila ya kuwa na usimamizi wa dhati katika

utunzaji wa majengo hayo.

Waheshimiwa madiwani, wageni waalikwa, mabibi na mabwana,

Dar es Salaam ni mji ambao unakua kwa haraka na shughuli za ujenzi wa majengo na
miundombinu ni kubwa. Nisingependa kuona shughuli hizo zikiathiri majengo ya kale
bila sababu za msingi zilizoridhiwa na Serikali. Nitumie fursa hii kuwashukuru wabunifu
majengo, washirika wake wote na wataalamu wote wanaohusika katika shughuli za

ujenzi zinazookoa majengo ya kale, kwetu ni faraja kuu.

Aidha, nitoe wito kwa wananchi na wadau wote kuwa na mawazo ya utunzaji wa
majengo ya kale badala ya uvunjwaji wa majengo hayo kama inavyoendelea katika Jiji
la Dar es Salaam bila kupata vibali vya mamlaka husika Serikalini. Kama watu wote na
wadau wote wangelikuwa na mawazo chanya na endelevu ya utunzaji wa majengo na
minara ya kale iliyopo hapa nchini kama wenzetu wa Jumuiya ya Wabunifu wa Majengo

na washirika wake majengo ya kale yasingevunjwa na kupotea kwa haraka.



Waheshimiwa madiwani, wageni waalikwa, mabibi na mabwana,

Ni dhahiri kwamba wananchi sasa wataweza kufahamu umuhimu wa kutunza na
kuhifadhi majengo ya kale kutokana na elimu watakayoipata kutoka kwenye kituo hiki.
Kwa hiyo, ninawaelekeza kuendeleza juhudi za kukitangaza kituo hiki ili wananchi na
wadau wa ndani na nje ya nchi waweze kukitumia na kufaidika na elimu itakayotolewa

katika kituo hiki kilichopo katika jengo hili la kale la Old Boma.

Aidha, nitoe wito kwa Jumuiya ya Wasanifu Majengo Tanzania kushirikiana na taasisi za
ndani na nje ya nchi kutunza majengo na sehemu za kale hapa nchini na Afrika
Mashariki katika utekelezaji wa mipango yenu ya kuanzia Jiji la Biashara la Dar es
Salaam kupitia Kituo hicho ili muweze kuimarisha juhudi za kudumisha na kukuza

utamaduni kwa kuyaboresha majengo ya kale.

Kwa upande wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika Jiji la Dar es Salaam ninawasisitiza
kusimamia sheria na kushughulikia kero zinazotokana na udhaifu wa kutosimamia sheria
ambazo kimsingi zingeweza kusaidia kuimarisha usalama na kutunza mazingira ya
majengo yote ya kale na majengo ya kisasa ambayo kama nilivyoeleza majengo hayo ni

sehemu kubwa ya vivutio vya utalii nchini.

Waheshimiwa madiwani, wageni waalikwa, mabibi na mabwana,

Baada ya kusema hayo, ninarudia kuwashukuru kwa kunikaribisha katika ufunguzi wa
Kituo hiki na sasa ninatamka kwamba Kituo hiki endelevu cha urithi wa ubunifu

wa majengo na utalii katika Jiji la Dar es Salaam kimefunguliwa rasmi.

Asanteni sana



