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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA DAR ES SALAAM MHE. PAUL C. 

MAKONDA KATIKA KILELE CHA MADHIMISHO YA SIKU YA MAZINGIRA 

DUNIANI NGAZI YA MKOA 

VIWANJA VYA MNAZI MMOJA, TAREHE 05/06/2017 

 

Katibu Tawala wa Mkoa, 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya za Ilala, Kinondoni na Temeke, 
 
Waheshimiwa Mameya 

 
Waheshimiwa Madiwani 

 
Wakurugenzi wa Halmashauri, 
 

Watendaji wa Serikali,  
 

Wadau wote wa Mazingira  
 
Wageni waalikwa,  

 
Mabibi na Mabwana. 
 

Ndugu Wananchi, 
 

Leo hii tunaungana na Wenzetu Duniani kote kuadhimisha siku ya Mazingira 

Duniani. Siku hii huadhimishwa kila mwaka tarehe 05 ya mwezi Juni, Duniani 

kote. Lengo kuu la Maadhimisho ya siku ya Mazingira mwaka huu ni kufanya 

tathmini ya Mazingira, kubaini changamoto zinazoikabili Sekta ya Mazingira 

na kutoa mwelekeo wa kupambambana na changamoto hizo ili kuwa na 

Mazingira bora na endelevu. 

 

Ndugu Wananchi,  

Mwaka huu Maadhimisho ya Kitaifa hapa nchini yanafanyika Mkoani Mara 

katika kijiji cha Butiama ili kumuenzi hayati Mwalimu Julius Nyerere katika 

dhana ya kuhifadhi mazingira. Kauli mbiu ya Mwaka huu Kitaifa ni ″Hifadhi 

ya Mazingira; Mhimili kwa Tanzania ya Viwanda‶. Kimataifa ni ″Mahusiano 

endelevu kati ya Binadamu na Mazingira‶. (″Connecting People to Nature‶.) 
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Ndugu Wananchi, 

Maadhimisho haya hutanguliwa na shughuli mbalimbali zinazohamasisha 

utunzaji mazingira ambazo hufanyika katika maeneo mbalimbali kuelekea siku 

ya kilele.  Kwa wiki hii ya maadhimisho, Halmashauri za Manispaa zimepanda 

jumla ya miti 10,747 katika maeneo ya wazi, mabondeni, mashuleni na 

pembezoni mwa barabara. Pia usafi umefanyika kwenye maeneo ya mifereji, 

masoko na fukwe. Shuguli hizi zimeambatana na ukaguzi wa vifaa vya 

makampuni ya usafi na uhamasishaji wa wananchi katika masuala ya 

uhifadhi na usafishaji wa mazingira yanayowazunguka.  Kwa mkoa wa Dar es 

Salaam shughuli hizi zilianza tangu tarehe 31/05/2017 na leo hii ndiyo 

tumefikia siku ya kilele cha Maadhimisho haya. 

 

Ndugu Wananchi, 

Tunatambua kuwa Mkoa wetu unakabiliwa na athari za mabadiliko ya tabia 

nchi kama ilivyo kwa nchi nzima na dunia nzima ambazo asilimia kubwa 

zimetokana na shughuli za kibinadamu.   Athari hizo vile vile huambatana na 

milipuko ya magonjwa ya mara kwa mara kwa binadamu, mifugo na kilimo, 

kuharibika kwa mifumo ya ikologia inayotokana na kuongezeka kwa hali ya 

joto, kuongozeka kwa maji ya bahari na kusababisha kuzama kwa baadhi ya 

visiwa vyetu na kumomonyoka kwa kingo za bahari.  Pia kumekuwa na mvua 

zisizotabirika ambazo zimesababisha mafuriko na ukame kwenye maeneo 

mengine na zimeathri sekta za Kilimo, Mifugo, uvuvi, Usafirishaji, Makazi, 

Miundombinu hali ambayo inaathari moja kwa moja mipango ya uchumi na 

maendeleo ya Mkoa wetu na nchi kwa ujumla. 

Licha ya changamoto hizo, zipo pia changamoto za kimazingira ambazo 

zinatokana na ukiukwaji wa sheria kunakosababishwa na wananchi mathalani 

utupaji taka ovyo, utiririshaji maji machafu, uchimbaji holela wa mchanga, 

vifusi na kokoto, ukataji miti holela, biashara kwenye maeneo yasiyokuwa 

rasmi na ujenzi holela katika maeneo hatarishi hususani wa mabondeni na 

kwenye vyanzo vya maji. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ili kukabiliana na changamoto za mabadiliko ya tabia nchi pakiwemo na za 

Kimazingira, Serikali tumeanzisha miradi mbalimbali katika maeneo 

mbalimbali ya Halmshauri zetu kwa kutumia mapato ya ndani, wadau wa 
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maendeleo na mifuko ya fedha ya kimataifa kwa uborashaji wa miundombinu, 

miradi mbalimbali na mifumo ya ikologia.  Miradi hii inahusisha ujenzi wa 

kingo za bahari, mifereji ya maji ya mvua, uboreshaji wa barabara, upandaji 

wa mikoko, ukarabati wa matumbawe, upandaji miti, ukarabati wa mwambao 

wa bahari, na uthibiti wa uvuvi haramu, Vilevile juhudi zimendelea kwa 

kukuza uelewa wa matumizi endelevu ya rasilimali   kwa wadau na vikundi vya 

kijamii, kuhusiana na sekta za kilimo, uvuvi, ufugaji na biashara ili 

kuimarisha uhifadhi wa mazingira. 

Vilevile kupitia kwa wataalam wa mazingira Halmashuri zetu zinawajibika 

kudhibiti miradi na viwanda chafuzi kwa mazingira, kwa kusimamia tathmini 

na hakiki za Athari kwa Mazingira, ukaguzi wa viwanda na kuhakikisha miradi 

yote inayoanzishwa inakuwa na mipango ya kusimamia mazingira. Uhifadhi 

wa mazingira ukipewa umuhimu unaostahili tutaweza kupambana na 

uharibifu wa mazingira na kusababisha changamoto zitokanazo na umasikini, 

maradhi, hali mbaya na duni ya upatikana chakula, makazi duni, maji yasiyo 

salama na upatikanaji wa nishati usioridhisha na kusambaa holela kwa mji. 

 

Ndugu wananchi, 

Suala la taka ngumu na usafi wa mazingira limekuwa na   changamoto katika 

Mkoa wetu. Inakadiriwa kwa sasa Mkoa huu una watu zaidi ya milioni 5 na 

viwanda vikubwa na vidogo vipatavyo 1,885 ambapo kwa pamoja huzalisha 

taka tani 4,500 kwa siku, takiribani asilimia 50 ya taka zinazo zalishwa 

huzolewa na kupelekwa kwenye kituo cha kutupia taka (dampo) na asilimia 50 

hubaki mitaani kutokana na uwezo mdogo wa Halmashauri. Inakadiriwa 

kwamba asilimia 70 ya taka zinazozalishwa ni za kuoza (organic waste) ambazo 

zina athari kubwa zikiachwa kwenya mazingira. Kutokana na hali hii mkoa 

unao mpango wa kuanzisha kiwanda cha kuchakata taka na kuwa mbolea 

ambapo wakulima wa Dar es Salaam watajengewa uelewa na kuhamasishwa 

kutumia mbolea inayotokana na taka hizo na mpango huu utapunguza 

kiwango cha taka zinazobaki mitaani. 

 

Ndugu Wananchi 

Kwa kuzingatia kauli mbiu ya mwaka huu, ni dhahiri kwamba imebeba 

ujumbe kamili wa kumuunganisha mwananchi na Mazingira asilia 

yanayomzunguka (Connecting People to Nature); inatoa mwanya kwa wakazi 
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wote wa Mkoa wetu kutafakari upya kama shughuli wanazozifanya 

zinazingatia utunzaji wa Mazingira endelevu na yenye tija kwa ajili ya 

Maendeleo ya sasa na ya baadaye. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kutokana na changamoto zinazo tukabili nasisitiza kuwa Sheria ya Mazingira, 

sheria za kisekta na Sheria Ndogo zilizopo zinazohusiana na usafi na utunzaji 

wa Mazingira zitumike inavyopaswa ili kuondoa utupaji taka ovyo, utiririshaji 

maji machafu na uchimbaji holela wa mchanga, vifusi na kokoto, ukataji miti 

holela, biashara kwenye maeneo yasiyokuwa rasmi na ujenzi holela hususani 

wa mabondeni na kwenye vyanzo vya maji. 

Nasisitiza kuwa ni wajibu wa Watendaji wote waliopewa dhamana na Serikali 

ya kulinda na kusimamia usafi na utunzaji wa mazingira katika maeneo yao.  

Natoa wito kwa wananchi wote wa Mkoa wa Dar es Salaam kutoa ushirikiano 

wa dhati ili kuunga mkono juhudi na mikakati ya kutunza na kuhifadhi 

mazingira kwani mazingira ndio urithi kwa vizazi vya baadaye. 

Mwisho naomba Wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam kuunga Mkono juhudi 

zinazofanywa na Serikali ya Awamu ya Tano za kuifanya nchi yetu kuwa nchi 

ya viwanda; kuongoza mapambano dhidi ya madawa ya kulevya; kuhimiza 

usafi wa mazingira na kuondoa utoroshaji wa rasilimali za nchi. 

Nachukua nafasi hii kuwashukuru wadau wote wa kutoka taasisi za umma na 

za binafsi mnaoshirikiana nasi katika masuala yote yanayohusiana na 

mazingira. Ninawaomba mwendelee kuiunga mkono Serikali yenu kwa 

kuyatunza, kuyalinda na kuyahifadhi Mazingira yetu. 

Kwa mara nyingine nawashukuru wananchi wote, kwa kujitokeza kwa wingi 

siku hii ya leo kwa ajili ya kuadhimisha siku hii muhimu duniani    

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


