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ila tarehe 5 Juni, kila mwaka Watanzania 
tunaungana na mataifa mengine duniani 

kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani.  
Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani 
yaliamuliwa na Baraza la Umoja wa Mataifa la 

wa Umoja wa Mataifa uliohusu Mazingira huko 
Stockholm, nchini Sweden.  Aidha, Azimio 
la kuunda Shirika la Umoja wa Mataifa la 
kushughulikia Mazingira Duniani, yaani United 
Nations Environment Programme (UNEP) 
lilipitishwa pia siku hiyo. Tangu wakati huo, nchi 
mbalimbali duniani zimekuwa zikiadhimisha 
Siku ya Mazingira Duniani kila mwaka tarehe 
5 Juni, kwa ujumbe maalumu unaotolewa na 
Umoja wa Mataifa. 

Madhumuni ya maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani ni kuhamasisha jamii duniani 
kote kuelewa masuala yahusuyo Mazingira 
na pia kuhamasisha watu wa jamii mbalimbali 
duniani kuwa mstari wa mbele katika kuchukua 
hatua za kuhifadhi na kulinda mazingira. 
Aidha, tunatumia siku hii kutoa fursa kwa jamii 
kufahamu kwamba wao wana wajibu wa kuzuia 
madhara na mabadiliko hasi katika Mazingira na 
kuhamasisha jamii kufanya mazingira yao kuwa 

katika maisha yetu na vizazi vyetu. 

Mwaka huu, kimataifa maadhimisho haya 
yanafanyika nchini anada. Maamuzi ya kupeleka 
maadhimisho haya nchini anada ni kutokana 

TAMKO LA WAZIRI WA NCHI OFISI YA MAKAMU 
WA RAIS (MUUNGANO NA MAZINGIRA) NDUGU 
JANUARY MAKAMBA (MB)
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na nchi hiyo  kuwa na maeneo mengi yenye 
mazingira  asili  ya ardhi na maji ukilinganisha 
na nchi zingine. Kitaifa maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani yatafanyika katika kijiji cha 
Butiama, Mkoani Mara, siku ya Jumamosi tarehe 
3 Juni na Jumapili tarehe 4 Juni. 

Kaulimbiu ya 
Maadhimisho 2017

aulimbiu inayoongoza maadhimisho haya 
kimataifa ni “Connecting People to Nature”. 

Kwa Kiswahili ni: “Mahusiano Endelevu Kati 
ya Binadamu na Mazingira”. Kaulimbiu hii 

na mazingira asilia ambapo kila mtu anapaswa 
kutambua, kufurahi, kujivunia na kulinda uzuri 
wa mazingira asilia yetu na kuhamasishana 
kuyatunza na kuhifadhi.

Pamoja na kaulimbiu ya kimataifa, kaulimbiu 
yetu ya maadhimisho ya Siku ya Mazingira 
mwaka huu kitaifa ni Hifadhi ya Mazingira: 
Muhimili kwa Tanzania ya Viwanda.” Tumeamua 
tuwe na kaulimbiu hiyo ili kuhamasisha utunzaji 
wa mazingira wakati tunapokuza maendeleo ya 
viwanda nchini mwetu.

Kaulimbiu ya mwaka huu inatukumbusha 
tunavyoelekea kwenye uchumi wa viwanda 
tuzingatie hifadhi ya mazingira. Mara kwa mara 
tumeshuhudia katika uzalishaji wa viwanda 
mazingira asilia huharibiwa sana, hususan, kwa 
taka zitokanazo na uzalishaji na utupwaji wake. 
Kaulimbiu ya kitaifa inahimiza wazalishaji 
viwandani kuzingatia usimamizi endelevu wa 
taka zitokazo viwandani, uzalishaji wa bidhaa kwa 
viwango vinavyotakiwa na utumiaji endelevu wa 
bidhaa zinazozalishwa viwandani. Utiririshwaji 
ovyo wa maji machafu na utupaji ovyo wa taka 
za viwandani umepelekea kuwepo kwa uharibifu 
mkubwa wa mazingira asilia, hususan, ardhi 
na hewa. Kaulimbiu hii kitaifa inahamasisha 
wamiliki wa viwanda na wazalishaji wa bidhaa 
za viwandani washiriki kikamilifu katika kutunza 
na kuhifadhi mazingira asili kwa kuhifadhi na 
kutupa taka kwenye maeneo husika na kuondoa 
sumu kwenye maji machafu yatokanayo na 
uzalishaji viwandani.
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ote tunafahamu kwamba zipo nchi hapa 
duniani zilizoharakisha maendeleo ya viwanda 

bila kuzingatia kanuni za uhifadhi wa mazingira 
na leo tunaona jinsi ambavyo wanahangaika 

yaliyochafuliwa. Tunashuhudia katika nchi 
hizo kwamba kuna nyakati shule zinafungwa, 

kutotoka nje ya nyumba zao kwa sababu hewa 
imechafuka kupita kiasi kutokana na moshi wa 
viwandani. Kwa kuwa tumeona gharama hiyo 
kubwa ya uchafuzi wa mazingira, ni muhimu sisi 
tukajifunza na kutofanya makosa waliyoyafanya 
wenzetu. 

Kwa msingi huo, ninatoa wito kwa wamiliki, 
wazalishaji wa viwanda, pamoja na wananchi 
wote kwa ujumla kutumia fursa ya maadhimisho 
haya kuhakikisha maendeleo ya viwanda 
hayaathiri mazingira asilia ya nchi yetu ambayo 
ni hazina ya vizazi vya sasa na vijavyo. 

Katika maadhimisho ya mwaka huu, ili kuendana 
na kaulimbiu ya kimataifa ya kuwaweka watu 
karibu na mazingira ya asili, tumeamua kutoa 
fursa ya wananchi kutembelea katika mbuga 
za wanyama na hifadhi za taifa bila kulipia ada 
ya kiingilio ili kujionea na kufurahia mazingira 
asilia wanamoishi wanyama wetu. Tumefanya 
hivi ili kila mwananchi apate fursa ya kujifunza 
ili kujali na kufurahia mazingira yetu asilia na 
kuleta mtazamo wa kuwa na mahusiano endelevu 
na rasilimali zetu. Ofa hii itakuwepo kwa muda 
wa siku tatu kuanzia tarehe 2 hadi tarehe  Juni 
2017.

S
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Kwa nini Tunaadhimisha 
Kitaifa Kijijini 

Butiama?

ama nilivyoeleza awali, mwaka huu 
maadhimisho ya kitaifa yatafanyika katika 

kijiji cha Butiama, Mkoani Mara, ambako 
Baba wa Taifa, Mwalimu Nyerere, alizaliwa, 
kukulia na kuzikwa. Madhumuni ya kupeleka 
maadhimisho haya Butiama ni kumuenzi Baba 
wa Taifa kwa sababu alikuwa mwanamazingira 
namba moja nchini mwetu lakini pia tunaenzi 
na kukumbuka mchango wake mkubwa katika 
masuala ya kuhifadhi mazingira nchini. Bila 
msimamo wa Mwalimu Nyerere kuhusu hifadhi 
ya mazingira, bila falsafa yake kuhusu uhifadhi, 
na bila hatua madhubuti alizochukua kulinda 
mazingira ya asili ya nchi yetu mapema kabisa 

kwa uzuri wake na vivutio vyake.   

Kwa bahati mbaya, kila tunapomzungumzia 
Mwalimu Nyerere, na yote mazuri aliyolifanyia 
taifa letu, huwa tunasahau mchango wake 
mkubwa katika hifadhi ya mazingira asili 
ya nchi yetu. Leo hii, nchi yetu imehifadhi 
karibu asilimia 40 ya eneo lote la nchi, kwa 
sababu ya msingi wa uhifadhi aliouweka 
mapema kabisa katika uhai wa taifa letu. 

Baba wa Taifa kila mara alisisitiza suala la 
umuhimu wa kutunza mazingira kwa vizazi 
vya sasa na vijavyo. Maneno haya aliyasema 
akiwa ndani na nje ya nchi. Moja ya msisitizo 
wake uko kwenye Ilani ya Arusha ya tarehe 21 

wanyamapori na mazingira ya asili, ambapo 
anasema:

 

 
 
“Uhai na uhifadhi ya wanyamapori 
ni suala linalotakiwa kuzingatiwa 
na kila mmoja wetu barani Afrika.  
Viumbe hawa wa porini, pamoja 
na mapori wanamoishi, si kwamba 
ni muhimu pekee kama chanzo cha 
kivutio cha maajabu ya asili, lakini 
pia ni sehemu muhimu ya maliasili 
yetu na ustawi wa maisha yetu ya 
baadaye.
 
Kwa kukubali dhamana ya 
kuwahifadhi wanyamapori wetu 
tunakubali kwa dhati kwamba 
tutafanya kila tuwezalo kuhakikisha 
kuwa watoto na wajukuu wetu 
watakuwa na fursa ya kufurahia 
urithi huu mkubwa na wa thamani. 
 
Hifadhi ya wanyamapori na 
maeneo ya hifadhi inahitaji 
kuwepo kwa ujuzi wa kitaalam, 
wataalam waliobobea na rasilimali 
fedha.  Aidha, tunahitaji mataifa 
mengine kushirikiana na sisi katika 
jukumu hili muhimu - kufanikiwa 
au kutofanikiwa kwa uhifadhi 
wa maliasili hizi siyo tu kwamba 
utaathiri Bara la Afrika peke 
yake bali ulimwengu wote pia”. 

- Mwl. J.K. Nyerere 
 
 
 

Hivyo hatuna budi tukumbuke msisitizo wake na 
tumuenzi kwa kutekeleza yale aliyotamani nchi 
ya Tanzania na ulimwengu wote kwa ujumla 
kuyaona yanatendeka kwa vitendo. 
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Shughuli Zitakazofanyika Butiama Wakati wa 
Maadhimisho

1. Kupanda miti na kutangaza hatua za 
kuuhifadhi na kuulinda msitu ambao 
Baba wa Taifa aliuhifadhi.

Tutakapokuwa Butiama tutashuhudia kazi ya 
mikono ya Baba wa Taifa katika kuhifadhi 
mazingira. Tutapata ushuhuda wa moja kwa 
moja kutoka kwa wanafamilia na watu wengine 
waliofanya kazi naye kuhusu jitihada zake na 
moyo wake wa dhati wa kutunza na kuhifadhi 
mazingira. Tutatembelea msitu wake alioupanda 
na kuutunza na ambao sasa unapata changamoto 
za uharibifu. Tutashiriki katika kupanda miti 
katika msitu ule na kuchukua hatua nyingine 
za kuulinda na kuuhifadhi, kama sehemu ya 
kukumbuka na kuenzi kazi za Baba wa Taifa. 

1 2. Kuendesha mijadala (katika mfumo wa 
majopo – panels) kuhusu masuala mbalimbali 
yanayohusu maisha ya Watanzania, shughuli 
wanazofanya na hifadhi ya mazingira. 

Siku ya Jumamosi, tarehe 3 Juni 2017, kutaendeshwa 
mijadala mbalimbali inayohusu umuhimu wa hifadhi ya 
mazingira kwa maendeleo ya sekta muhimu za uchumi 
wa nchi. Kutakuwa na mada nne, zitakazoendeshwa 
kwa mfumo wa majopo (panels) la wataalam na 

Serikalini, na wanaharakati wa mazingira. Madhumuni 
ya mijadala hii ni kuonyesha kwamba bila hifadhi 
ya mazingira, maendeleo katika sekta muhimu za 
uchumi na huduma, ikiwemo kilimo, uvuvi, utalii, 
mifugo, nishati na maji, hayataweza kupatikana, au 
hata yakipatikana, basi hayatadumu. Mijadala hii ina 
lengo la kutafuta majawabu kuhusu mbinu za kuhifadhi 
mazingira na kuweka hifadhi ya mazingira katikati ya 
mipango na mikakati ya maendeleo ya sekta zote za 
uchumi na huduma za jamii. 

Mada zitakazotolewa na wanajopo (panellists) 
zimeanishwa kwenye kijitabu hiki.  

2
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3. Kuendesha Kongamano la viongozi 
kuhusu mchango wa Mwalimu Nyerere 
kwenye hifadhi ya mazingira nchini 
na umuhimu wa mazingira kwa 
mustakabali wa nchi yetu na masuala 
ya msingi ambayo Baba wa Taifa 
aliyasisitiza.

Siku ya Jumapili, tarehe 4 Juni 2017, 
kutaendeshwa Kongamano la Kitaifa la 
Mazingira, ambalo litamshirikisha Makamu wa 
Rais, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na 
viongozi wengine na wanafamilia wa Baba wa 
Taifa, kuhusu mchango wa Mwalimu Nyerere 
katika hifadhi ya mazingira nchini na nafasi ya 
hifadhi ya mazingira kwa mustakabali wa taifa 
letu. Madhumuni ya Kongamano hili ni kutumia 
mfano na maisha ya Mwalimu Nyerere kama 
chachu ya kuhimiza na kuhamasisha hifadhi ya 
mazingira nchini. Vilevile, tunatarajia kupata 
mwelekeo wa taifa letu kutokana na hali ya 
uharibifu wa mazingira ilivyo sasa na mbinu na 
msukumo katika ngazi ya uongozi wa kisiasa 
kukabiliana na hali hiyo.  

4. Maonesho ya shughuli za mazingira. 

Vilevile, kutakuwa na maonesho ya shughuli za 
hifadhi ya mazingira katika mabanda ya taasisi 

mbalimbali.

3

4

apenda kuwakaribisha Watanzania wote katika 
maadhimisho haya. Kijiji cha Butiama kina nafasi 

muhimu katika historia ya nchi yetu. Maadhimisho 

ambako pia kuna Jengo la Makumbusho ya Taifa 
(National Museum) lililobeba Makumbusho ya 
Mwalimu Nyerere. 

Vilevile, katika kipindi hiki cha kuelekea katika 
maadhimisho haya, nawasihi Watanzania wote kwamba 
tusimuonee aibu mtu yeyote endapo tutamwona 
anafanya shughuli au vitendo vinavyoharibu mazingira 
yetu na hana nia njema  ya kuacha urithi kwa vizazi 
vijavyo. Kwani mtu huyu atakuwa hafanyi vitendo 
vinavyoashiria mahusiano endelevu kati yake na 
mazingira. Hivyo, tusisite kutoa taarifa za watu kama 
hao kwenye mamlaka husika ili hatua stahiki dhidi yao 
zichukuliwe mara moja. 

Tunapoadhimisha Wiki ya Mazingira tuanze na 
tuendelee kumuenzi Baba wa Taifa kwa kufanya kila 
siku kuwa ni siku ya mazingira kwa kufanya shughuli 

na maeneo tunayoishi, kupanda miti kila wakati 
maeneo ambayo mvua inanyesha, kuhifadhi sehemu 
husika taka tunazozizalisha majumbani na katika 
shughuli za kiuchumi na tuwe na uzalishaji endelevu 
viwandani. Pia tujielimishe sana ili matendo ya maisha 
yetu yalenge kuongeza utunzaji wa mazingira yetu.

Mwisho, napenda kuvipongeza vyombo vya habari 
kwa kazi nzuri ya uhamasishaji na ukuzaji weledi 
kwa wananchi juu ya masuala ya mazingira. Naomba 
vyombo vya habari viendeleze juhudi hizi za 
kuelimisha umma kwamba kila mtu awe na mahusiano 
endelevu na mazingira na kupambana  dhidi ya uharifu 
wa mazingira yetu.  Tunatambua kwamba vyombo vya 

na naamini mnaweza kusaidia sana katika suala hili.

“

”

N
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MADA ZITAKAZOTOLEWA NA KUJADILIWA 
TAREHE 3 JUNI 2017 BUTIAMA

ama ilivyoelezwa awali, kwa siku ya kwanza, tarehe 3 Juni 2017, kutakuwepo na mijadala mbalimbali 
inayohusu umuhimu wa hifadhi ya mazingira kwa maendeleo ya sekta muhimu za uchumi wa nchi. 

Kutakuwa na mada nne, zitakazoendeshwa kwa mfumo wa majopo (panels) ya wataalam na wadau 
wataalam  

watashiriki kujadili, kuuliza maswali, na kutoa maoni na ushauri. Majadiliano ya mada hizo yatakuza 
uelewa wa wananchi katika maeneo yatakayojadiliwa na kuhamasisha wananchi kuchukua hatua stahiki. 

Ratiba ya Mada Siku ya Kwanza, 3 Juni 2017

Muda Mada

Saa 2:30 asubuhi – 3:00 asubuhi Maelezo ya awali ya ufunguzi

Saa 3:00 asubuhi – 4:30 asubuhi Tanzania Bila Mkaa na Kuni Inawezekana?

Saa 4:30 asubuhi – 5:00 asubuhi Mapumziko mafupi.

Gharama ya Uharibifu wa Mazingira kwa Uchumi wa Nchi: 
Athari kwa Sekta za Kilimo, Ufugaji, Uvuvi na Utalii.

Mapumziko ya hakula cha chana

Nafasi ya Imani ya Dini Katika Hifadhi ya Mazingira.

Mapumziko mafupi.

Saa 10:00 alasiri – 11:30 jioni Mafunzo na Urithi wa Mwalimu Nyerere Katika Hifadhi ya 
Mazingira ya Butiama. 

Muda Mada

Saa 3:00 asubuhi – 4:30 asubuhi Tanzania Bila Mkaa na Kuni Inawezekana?

Nafasi ya Imani ya Dini Katika Hifadhi ya Mazingira.

Saa 10:00 alasiri – 11:30 jioni Mafunzo na Urithi wa Mwalimu Nyerere Katika Hifadhi ya 
Mazingira ya Butiama.

Gharama ya Uharibifu wa Mazingira kwa Uchumi wa Nchi: 
Athari kwa Sekta za Kilimo, Ufugaji, Uvuvi na Utalii.

K

Maelezo Kuhusu Mada, Jopo (Panels) na 
Wanajopo (Panelists)

 

Maelezo Mafupi ya Mada:

ali ya uteketezaji wa misitu ni ya kutisha nchini. Kwa sasa, takriban kila siku tunapoteza ekari 

kuteketea kwa misitu kwa kasi hii kubwa, vyanzo vya maji, ambavyo vingi vipo misituni, vinaathirika 
na tunashuhudia baadhi ya mito ikikauka. Kutokana na hali hii, uhakika wa upatikanaji wa huduma 
ya maji kwa Watanzania unapungua, hata pale tulipojenga miundombinu ya usambazaji wa 
maji hayo.  Moja ya sababu kubwa za uteketezaji wa misitu yetu ni matumizi makubwa ya mkaa 
kwa ajili ya nishati ya kupikia. Biashara ya mkaa ni kubwa na inaendelea kushamiri. Asilimia 

umeme vijijini imeongezeka kwa kasi lakini bado umeme haujawa na hauwezi kuwa suluhisho 
la nishati ya kupikia hasa kutokana na bei. Gesi asilia imegundulika nchini na imeanza kutumika 

H

MADA YA KWANZA

Tanzania Bila Mkaa na Kuni Inawezekana?
Muda - SAA 3:00 – 4:30 ASUBUHI
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kuzalisha umeme tangu mwaka 2004 lakini bado pia haijawa suluhisho la nishati ya kupikia.  
Biashara ya gesi ya kupikia kwenye mitungi (LPG) nayo inakuwa na kushamiri kwa kasi kubwa lakini 
nayo pia haijawa suluhisho kutokana na bei ya mitungi na mtandao wa vituo vya kusambazia gesi hiyo 
kuwa bado mdogo, lakini pia kutokana na wasiwasi kuhusu usalama wa gesi hiyo. Aidha, utamaduni 
na imani kwamba baadhi ya vyakula haviwezi kupikwa kwa gesi imekuwa changamoto.  Jiji la Dar 
es Salaam, licha ya kuwa lina umeme kila mtaa, na vituo vingi vya kujazia gesi ya kupikia, ndilo 

katika maeneo ya mijini na yataendelea kuongezeka. Hali hii inasababisha changamoto kubwa katika 
suala zima la hifadhi ya misitu kwa ujumla. Hivyo, bila kuwepo na suluhisho la uhakika kuhusu suala 
hili bado misitu itaendelea kuteketezwa. Jopo hili litategemewa kufunua macho Watanzania kuhusu 
mwelekeo wa suluhisho la nishati ya kupikia kwa Watanzania wa hali ya chini. Baadhi ya vipengele 
vitakavyojadiliwa katika jopo hili ni pamoja na hali ilivyo  sasa ya matumizi ya mkaa utokanao na 
misitu nchini; uzalishaji hadi matumizi ya mkaa nchini (charcoal value chain); athari zitokanazo na 
matumizi ya mkaa; changamoto za kuondokana na matumizi ya mkaa; mbadala wa mkaa nchini ni 
nini na nini kifanyike mbadala huo utoe ushindani kwa mkaa? Nini kifanyike kupunguza matumizi ya 
mkaa? 

Mchokoza Mada: Prof. Romanus Ishengoma, Profesa wa Misitu, Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 
(SUA)

Wanajopo (Panellists): 

1. Eng. Estomih Sawe - Mkurugenzi Mtendaji, TaTEDO, Center for Sustainable Modern 
Energy Initiative in Tanzania; 

2. Profesa Dos Santos Silayo – Mkurugenzi Mkuu, Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS); 

3. Ndugu Charles Meshack – Mkurugenzi Mkuu, Shirika la Kuhifadhi Misitu Asili Tanzania 
(TFCG); na

4. Ndugu Ally Awadh

Mwendesha Mada (Moderator): Maria Sarungi

8
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Maelezo ya Mada: 

umekuwa na mazoea ya kudhani  kwamba 
huduma zipatikanazo na utumiaji wa 

maliasili haina gharama yoyote (free service) 

basi ilipewa thamani ndogo kuliko ilivyostahili 
(underpricing). Kwa mfano, miti asili imekatwa 
bila kulipiwa, maji kutoka kwenye mito, 
mabwawa na maziwa yametumika bila malipo 
yoyote, samaki wamevuliwa bila malipo 
yoyote. Ukataji miti, utumiaji wa maji na uvuvi 
ni shughuli za kiuchumi ambazo zinamletea 
mwanadamu faida na hivyo maendeleo ya 
kiuchumi.  Ni muhimu sasa  tuanze kutambua 

zimeonesha kuwa ukuaji wa uchumi wa nchi 
una mahusiano ya karibu na hali ya mazingira ya 
nchi husika. Maliasili kutoka kwenye mazingira 
zinavyotumika kwa wingi uchumi wa nchi 
hukua kwa haraka na wakati huo upatikanaji wa 

maliasili hizo hazitoshi tena kuendeleza ukuaji 
wa uchumi kwa sababu mazingira yatakuwa 

gharama kubwa ya kuharibika kwa mazingira 
(environmental damage cost) na ya  kurekebisha 
uharibifu huo (maintenance cost). 

Kwa kuwa mazingira ni mifumo ya ikolojia 
inayotegemeana, uharibifu wa ikolojia mojawapo 
huleta athari kwa mfumo mzima wa ikolojia. Kwa 
mfano ukataji wa miti husababisha upungufu wa 
mvua ambayo itasababisha kupungua kwa maji 
kwenye mito, mabwawa na maziwa. Upungufu 
wa maji huathiri shughuli za kiuchumi kwenye 
kilimo, nishati, ufugaji na uvuvi. Aidha, 
upungufu na uchafuzi wa maji huleta athari za 

kiafya kama vile magonjwa ya kuambukiza.  
Gharama ya kurekebisha mazingira 
yaliyoharibika ni kubwa kuliko gharama ya 
kuzuia uharibifu wa mazingira usitokee. Hivyo 
kuwekeza katika usimamizi wa mazingira ni 
jambo lisiloepukika kwa ajili ya maendeleo ya 
kiuchumi.

Kitaifa suala la gharama ya uharibifu wa 
mazingira kwa uchumi wa nchi halijapata 
mjadala wa kina. Kwa kuzingatia kuwa uchumi 
wa nchi yetu na maendeleo ya viwanda kwa 

  ,ilisailam aw ijaimutu aemegetaniv almuju
kuna haja ya kulijadili jambo hili kwa upana 
kwa ajili ya kupata muafaka unaostahili.  

Mchokoza Mada: Profesa Razack Lokina – 
Mhadhiri Mwandamizi, Uchumi na Mazingira, 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)  

Wanajopo (Panelists)

1. . Luswema  –  
Umwagiliaji.

2. Dkt. James Wakibara – 
ya Saadani ANAPA .

3. Ndugu Conrad Ndomba – Wizara ya 
Kilimo, Mifugo na Uvuvi.

4. Profesa Yunus Mgaya – Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini 
ya Mfuko wa Taifa wa Dhamana wa 
Mazingira.

Mwendesha Mada (Moderator): Ndugu Ali 
Mufuruki, Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini 
ya Mfuko wa Taifa wa Dhamana ya Mazingira;

MADA YA PILI

Gharama ya Uharibifu wa Mazingira kwa 
Uchumi wa Nchi: Athari kwa Sekta za Kilimo,  
Uvuvi na Utalii.    Muda   -   SAA 5:00 ASUBUHI – 6:30 MCHANA

K
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Maelezo ya Mada:

erikali ya Tanzania haina dini. Kwa msingi 
huo, sera, sheria na mipango ya Serikali 

haitengenezwi kwa misingi au miongozo ya dini 
yoyote. Hata hivyo, Watanzania walio wengi 
ni waumini wa dini mbalimbali na wanafuata 
miongozo ya dini zao katika kuendesha maisha 
yao ya kila siku. Ni dhahiri pia kwamba 
waumini wanawasikiliza na kufuata maneno 
ya viongozi wao wa kiimani kwenye masuala 
mengi ya kijamii. Mara kadhaa, viongozi wa 
Serikali wamekuwa wakiwaomba viongozi wa 
dini watoe ushirikiano katika kuhimiza masuala 
muhimu ya kitaifa. Vilevile, tumeshuhudia 
mara kadhaa, viongozi wa dini wakitoa wito na 
miongozo kwa waumini wao kuhusu umuhimu 
wa hifadhi ya mazingira, mfano wa hivi karibuni 
ukiwa ni ujumbe wa Kwaresma wa mwaka 
2017 kutoka kwa Baraza la Maaskofu Katoliki 
Tanzania.  Baadhi yao wameeleza kwamba 
kwamba kuharibu mazingira ni kuharibu kazi ya 
Mungu ya uumbaji. Katika mada hii, viongozi 
wa dini wataongoza mjadala kuhusu suala hili 
na kuelezea kuhusu nafasi ya imani ya dini na 
maelekezo ya muumba wetu kuhusu hifadhi ya 
mazingira.  

 
Mchokoza Mada: Mhe. Profesa Palamagamba 
Kabudi (Mb), Waziri wa Katiba na Sheria; 

Wanajopo (Panelists)

1. Sheikh Khamis Saidi Mataka - 
Mwenyekiti wa Halmashauri Kuu 
ya Taifa ya Baraza Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA)

2. Mhashamu Askofu Dkt George 
Okoth – Askofu wa Kanisa la 
Anglikana, Dayosisi ya Mara  

3. Padri Raymond Saba - Katibu Mkuu, 
Baraza la Maaskofu Katoliki Tanzania

4. Subash Patel –  Hindu
 Tanzania

Mwendesha Majadiliano (Moderator): Dkt. 
Richard S mbaiga, Mhadhiri Mwandamizi, 
Idara ya Soshiolojia, Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam.

MADA YA TATU

Nafasi ya Imani ya Dini Katika
Hifadhi ya Mazingira.         

Muda   -   SAA 8:00 MCHANA – 9:30 MCHANA

S
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Maelezo ya Mada:

wa elimu, Mwalimu Nyerere alikuwa 
mwanafunzi wa biolojia na hasa biolojia 

ya mimea (botany) na alifundisha somo hilo. 
Kwahiyo, kwa asili Mwalimu aliijua na aliipenda 
mimea na kutambua thamani yake na haja ya 
utunzaji wa mazingira. Ushuhuda wa Mwalimu 
Nyerere kuthamini hifadhi ya mazingira, 
unaoneka kwa hatua kubwa, madhubuti na za 
kijasiri alizochukua akiwa kiongozi wa nchi, 
hatua zilizopelekea takriban  asilimia 40 ya 
nchi yetu kuhifadhiwa. Vilevile, ushuhuda huo 
unaonekana kwenye makazi yake Mwitongo 
na kijijini kwake Butiama kwa ujumla, ambapo 
alihifadhi mazingira ya asili ikiwemo msitu wa 
asili. 

Mwalimu aliyoyaamini aliyatekeleza kwa 
vitendo. Mwalimu alifundisha wananchi wa 
kijiji cha Butiama kuwa wahifadhi na watunza 

msitu wa matambiko ya Wazanaki unaoitwa msitu 
wa Muhunda wenye ekari 15, kwani Wazanaki 
walikuwa wamevunja miiko ya msitu huo kwa 
kuuvamia na kuuharibu baada ya baba yake 

aliuzungushia uzio msitu huo wa matambiko 
kwa kupanda miti ili kuulinda msitu huo. Kwa 
kufanya hivyo akawa ameanzisha msitu wake 
unaoitwa msitu wa Mwalimu Nyerere ambao 
una hekari 52. 

Mwaka huo huo alianzisha vitalu vya miti kwa 
kuwahusisha wataalamu wa  Hifadhi Ardhi 
Dodoma (HADO) na Arusha kwa lengo la 
kuwapa mafunzo kwa vitendo Wazanaki kwa 

kugawa miche shuleni.

Kiasilia Wazanaki hawakuwa na utamaduni wa  
kupanda miti ila Mwalimu aliwaonesha kwa vitendo  
wapende kupanda miti na kuitunza. Katika juhudi hizo 
aliwashawishi kijiji cha Butiama kupanda miti kwenye 
miinuko na vilima. Lengo lilikuwa kupunguza upepo 
mkali maeneo hayo. Faida na juhudi za Mwalimu 
zinaonekana leo.   

Kuna msemo kwamba “mifano ya watu wema, 
hutengeneza watu wema”. Mwalimu Nyerere, kama 
mwanakijiji, aliweza kuonyesha njia jinsi gani 
mwananchi wa kawaida, pale alipo, anaweza kutunza 
na kuhifadhi mazingira yake. Kwa kuwa wengi wetu 
tunatamani kumuenzi Mwalimu Nyerere, tamaa hiyo 
itatimia kwa kuishi kwa mfano wake. Katika mada hii, 
tutapata ushuhuda kutoka kwa wanafamilia na wanakijiji 
wa Butiama jinsi Mwalimu Nyerere alivyofanya 
jitihada binafsi za kuhifadhi na kutunza mazingira.  
 

Mchokoza Mada:  Emmanuel Kiondo, Mkurugenzi 
wa Makumbusho ya Mwalimu Nyerere, Butiama.

Wanajopo (Panelists): 

3. Ndugu Madaraka Nyerere – 
Mwanafamilia 

2. Profesa Raphael Mwalyosi – Alifanya 
kazi za uhifadhi na Baba wa Taifa

1. Chifu Japhet Wanzagi – Mwanafamilia

Mwendesha Majadiliano (Moderator): Mwalimu 
Magoma Lugora, Mwalimu Mkuu, Shule ya 
Sekondari Buturugi, Mara

MADA YA NNE

Mafunzo na Urithi wa Mwalimu Nyerere Katika 
Hifadhi ya Mazingira ya Mwitongo na Butiama.
Muda  -  SAA 10:00 ALASIRI – 11:30 JIONI

K



RATIBA YA SIKU YA PILI - TAREHE 4 JUNI 2017
(Mwendesha Shughuli: Maria Sarungi) 

akisuhMiluhguhSaduM

12:30 – 2:00 asuhuhi Misa Kanisani Butiama Waumini

2:30 – 4:00 asubuhi Kupanda Miti – Msitu wa Mwalimu 
Nyerere

Wote

Mkutano na Wananchi – Uwanja wa 
Mwenge Butiama

Mkuu wa Mkoa

Makamu wa Rais

etoWokizmupaM

Kongamano Kuhusu Mchango wa 
Mwalimu Nyerere Kwenye Hifadhi ya 
Mazingira na Umuhimu wa Hifadhi ya 
Mazingira kwa Mustakabali wa Taifa

Wote

Muda Shughuli Mhusika

2:30 – 4:00 asubuhi Kupanda Miti – Msitu wa Mwalimu
Nyerere

Wote

Mapumziko Wote

12
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Maelezo Kuhusu Kongamano la Kitaifa Kuhusu 
Mazingira na Mustakabali wa Taifa  4 Juni 2017

maliasili. Kwa miaka zaidi ya 50 sasa, Watanzania wametumia mazingira ya asili na utajiri wa 
maliasili katika kuendesha shughuli za kujitafutia maisha. Vilevile, kwa upande wa Serikali, 
mipango ya maendeleo ya sekta muhimu za uzalishaji, ikiwemo kilimo, ufugaji, uvuvi na utalii, 
imetegemea kuwepo kwa rasilimali zitokanazo na mazingira ya asili, ikiwemo ardhi, mito, maziwa, 
bahari, wanyamapori, na misitu. Kwa msingi huo, maendeleo ya Watanzania yamefungamana 
na mazingira. Baba wa Taifa, Mwalimu Nyerere, alitambua hili na mara kadhaa alilizungumzia 
kufungamana huku, akiwa madarakani na hata baada ya kustaafu. Hata kabla ya Tanzania kupata 
uhuru wake, mnamo mwezi Septemba 1961, Mwalimu Nyerere alitoa kauli nzito kuhusu haja 
na umuhimu wa kuhifadhi mazingira, kauli ambayo inaitwa Ilani ya Arusha (Arusha Manifesto) 
ambayo iliweka msingi wa uhifadhi nchini. Ushuhuda wa Mwalimu Nyerere kuthamini hifadhi 
ya mazingira, unaoneka kwa hatua kubwa, madhubuti na za kijasiri alizochukua akiwa kiongozi 
wa nchi, hatua zilizopelekea asilimia 40 ya nchi yetu kuhifadhiwa. Vilevile, ushuhuda huo 
unaonekana kwenye makazi yake Mwitongo na kijijini kwake Butiama kwa ujumla, ambapo 
alihifadhi mazingira ya asili ikiwemo msitu wa asili pamoja na bwawa la maji.

Kila mwaka, huwa tunajikumbusha kuhusu kumuenzi Mwalimu Nyerere na yale aliyoyasimamia. 
Hata hivyo, kutokana na uharibifu mkubwa wa mazingira unaoendelea nchini,  ni dhahiri kwamba 
tumepotoka na tumejisahau kusimamia jambo ambalo Mwalimu alilithamini sana. Moja ya 
madhumuni ya kongamano hili ni kukumbushana kwamba hatuwezi kumuenzi Mwalimu kwa 
kuchagua ni mambo gani tunayaenzi na yapi tunayapuuza. Kongamano litajadili kuhusu mchango 
wa Mwalimu Nyerere katika kuhifadhi mazingira nchini. Kongamano pia litajadili kuhusu 
mustakabali wa nchi yetu na hatari tunayokabiliana nayo kutokana na uharibifu mkubwa wa 
mazingira nchini. Kongamano linatarajiwa kutoa msukumo mpya kwa uongozi wa kisiasa nchini 
kuyapa masuala ya masuala ya mazingira kipaumbele kama nyenzo muhimu ya maendeleo ya 
nchi. Kongamano hili litahudhuriwa na Makamu wa Rais, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan na 
viongozi mbalimbali wa kisiasa na kijamii na wananchi kwa ujumla, ambao watashiriki katika 
mjadala. Aidha, Kongamano litafungwa na   Makamu wa Rais, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan 
na litatangazwa moja kwa moja na vituo vya televisheni na redio.

Muda wa Kongamano: Saa 8:30 mchana – 11:30 jioni

Wazungumzaji Wakuu: 

1. Mhe. Profesa Palamagamba Kabudi (Mb), Waziri wa Katiba na Sheria; 
2. Ndugu Ali Mufuruki, Mwenyekiti wa Bodi ya Mfuko wa Taifa wa Mazingira;
3. Dkt. Felician Kilahama, Mkurugenzi Mstaafu wa Idara ya Misitu na Nyuki;

Kufunga Kongamano/Maadhimisho:

Mwendesha Mada (Moderator): Maria Sarungi 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;
A.
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MAELEZO YA ZIADA 
Historia ya Kijiji cha Butiama

Maana ya neno Butiama imetokana na 
Wajerumani kuita eneo kulingana na wakazi 
wa eneo husika. Hivyo kwa kuwa wakazi 
wa eneo hilo walikuwa wanaitwa Watiama, 
Wajerumani wakaita eneo hili Butiama. 
Kijiji kipo katika Wilaya mpya ya Butiama, 
Mkoa wa Mara.

Kabla ya ukoloni, Butiama ilitawaliwa kwa 
mtindo wa Uchifu. Machifu walioongoza 
Butiama miaka ya karibuni ni wafuatao: 
Chifu Buhoro; Chifu Nyerere Burito; 
Chifu Wanzagi Nyerere na Chifu Japhet 
Wanzagi ambaye yupo madarakani sasa. 
Wakazi wa Butiama ni Wazanaki ambao 
wamegawanyika katika koo mbalimbali 
kama vile: Bakibagara, Bangoye, Bibugu, 
Biraburu.

Kijiji cha Butiama kimepakana na vijiji 
jirani kadhaa.  Kwa upande wa mashariki 
kimepakana na Kijiji cha Bumangi;  kaskazini 
kimepakana na  Kijiji cha Busegwe; kusini 
kimepakana na Kijiji cha Bisarye na 
magharibi kimepakana na Mwanza Buriga 

mujibu wa sensa ya mwaka 2012 kijiji kina 

Butiama imejulikana kimataifa kwa sababu 
ni mahali ambako alizaliwa Rais wa kwanza 
wa Tanganyika halafu wa Tanzania Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. 
Katika kijiji hicho, makazi ya Mwalimu 
Nyerere yapo kwenye kitongoji cha 
Mwitongo. Katika kipindi chote cha uongozi 
wake, Mwalimu Nyerere, kila wakati 
alipohitaji, alikuwa akienda mapumzikoni 
Butiama ambako alijishughulisha na 
shughuli za kilimo. Aliendelea kuwa na 
nyumba kijijini hapo, ambako alirudi baada 
ya kustaafu kama Rais na baadaye pia 
kama Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM). Baada ya kufariki kwake 

Sasa makazi yake yamekuwa Nyumba ya 
Makumbusho.  Viongozi wengi wa kisiasa na 
kijamii, pamoja na watu kutoka ndani na nje 
ya nchi, hutembelea Butiama kuona pahala 
Mwalimu Nyerere alipozaliwa na kuzikwa. 
 

Wasifu wa Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere

 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere 
alikuwa Rais wa kwanza wa Tanganyika 

hadi alipong

katika kijiji cha Mwitongo, Butiama mkoani 

Chifu wa kabila la Wazanaki, Mzee Nyerere 
Burito. Mwalimu Nyerere alihudhuria Shule 
ya Msingi Mwisenge, Musoma na baadaye 
kwenda Shule ya Sekondari Tabora, kisha 
kupata nafasi ya kusoma katika Chuo Kikuu 
cha Makerere nchini Uganda. Baada ya 
kurudi nchini, alifundisha somo ya biolojia 
katika Shule ya Sekondari ya Mtakatifu 
Maria Tabora kabla ya kwenda kuchukua 
shahada ya uzamili huko Scotland. Baada 
ya kurejea aliendelea na harakati za siasa 
na kushiriki kuasisi chama cha TANU 

kuongoza mapambano ya kupata uhuru wa 

uhuru, Mwalimu alikuwa Waziri Mkuu wa 
kwanza wa Tanganyika na baadaye, baada 
ya Tanganyika kuwa Jamhuri, akawa Rais 
wa kwanza wa Tanganyika, kisha Rais wa 
kwanza wa Tanzania baada ya Muungano 
katika ya Tanganyika na Zanzibar mwaka 

11111111114444414
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Katika kipindi chote cha uongozi wake, 
Mwalimu Nyerere aliazimia kujenga jamii 
iliyo sawa, ya haki, na yenye maendeleo 
yanayosukumwa na watu na yanayowagusa 
watu walio wengi. Vilevile, katika kipindi 
cha uongozi wake, na hata baada ya hapo, 
Mwalimu alihubiri umoja na amani. Pia 
katika kipindi cha uongozi wake, Tanzania 
iliongoza jitihada za kupigania uhuru na 
ukombozi wa nchi zilizokuwa zinatawaliwa.   

 Mwalimu Nyerere alikuwa mwanamazingira 
wa kweli. Mwalimu alisomea na kufundisha 
biolojia, hasa sayansi ya mimea (botany). 
Aliipenda na kuijua sana mimea na 
umuhimu wa uhifadhi wake kama sehemu ya 
mazingira yetu. Katika jitihada za kuhifadhi 
mazingira alichukua hatua madhubuti 
kabisa za kuhifadhi sehemu kubwa ya nchi 
yetu. Katika nyanja za kimataifa, alitetea 
msimamo wa kufungamanisha maendeleo 
na hifadhi ya mazingira. Pia alitoa matamko 

mbalimbali ambayo ni pamoja na Ilani ya 
Arusha iliyohusu uhifadhi wa wanyapori 

“Uhai wa wanyamapori ni 
jambo linalotuhusu sisi sote katika Afrika, 
viumbe hai wa porin, pamoja na mapori 
waishimo, sio muhimu tu kwa ajili ya 
kuajabiwa na kuvutia lakini pia ni sehemu 
ya maliasili yetu na mustakabali wa maisha 
yetu ya badaaye”. Aidha, katika Ilani ya 
Arusha alisema ...”tufanye kila tuwezalo 
kuhakikisha kuwa watoto na wajukuu wetu 
watakuwa na fursa ya kufurahia urithi huu 
mkubwa”. 

Vilevile, Mwalimu Nyerere alitoa mchango 
wake akisisitiza umuhimu wa hifadhi ya 
mazingira ndani na nje na hii inadhihirishwa 
kwa vitendo ambapo Mwalimu mwenyewe  
aliweza kutunza vizuri mazingira ya kijijini 
Butiama ikiwa ni pamoja na kuhifadhi msitu 
wake wa ekari hamsini na mbili (52) za msitu 
wa asili. 
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Makumbusho ya Taifa inayosimamiwa na 
Wizara ya Maliasili na Utalii.

Makumbusho ya baba wa Taifa ni Taasisi 

kuelimisha umma  kuhusu urithi wa baba wa 
Taifa unaohusu historia ya maisha yake na 
uongozi wake kwa kizazi kilichopo na kizazi 
kijacho.

Wazo la ujenzi wa Makumbusho hii lilianza 

kustaafu kazi ya Urais. Hata hivyo, ujenzi 

ya Elimu na Utamaduni. 

Jumba la Makumbusho lilifunguliwa rasmi 

Mkuu wakati huo Mheshimiwa Frederick 
Tluway Sumaye. Mwalimu Nyerere alishiriki 
sherehe za ufunguzi huo. Hata hivyo baada 
ufunguzi wa makumbusho hii, miezi mitatu 

baadaye, Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, alifariki dunia tarehe 14 Octoba 

nchini Uingereza.

Makumbusho ya Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere yanahifadhi mikusanyo (collections) 
kuhusu historia ya Baba wa Taifa na mchango 
wake alioutoa kimataifa, na kitaifa hususan 
katika nyanja mbalimbali za maendeleo ya 
Taifa na harakati za  ukombozi wa bara la 
Afrika.

Makumbusho haya yanatoa taswira halisi 
ya wananchi wa Tanzania, tofauti zao za 
kitamaduni na harakati zao za kimaendeleo 

ya uongozi wa Baba wa Taifa.

Kwa ujumla makumbusho haya yana 
jukumu kubwa la kukusanya, kuhifandhi, 

yanayohusu historia ya maisha ya Baba wa 
Taifa na mchango wake kitaifa na kimataifa.
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Miongoni mwa mikusanyo au vitu vilivyohifadhiwa kwenye maonesho ya makumbusho haya 
ni pamoja na:

Zawadi alizopewa Baba wa Taifa na Watanzania katika harakati za kudai Uhuru na 
baada ya uhuru;

Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Zawadi alizopewa Baba wa Taifa na Watanzania baada ya vita ya Kagera kama alama 
ya ujasiri, ushujaa na uzalendo;

Zawadi alizopewa Baba wa Taifa na watu na serikali za mataifa mbalimbali duniani 
ambazo Baba wa Taifa alitembelea;

Baadhi ya vitu binafsi vya baba wa Taifa ambavyo alivitumia katika maisha yake, 
kama vile nguo zake za aina mbalimbali alizozipenda kama vile suti na viatu.  Vilevile 
makumbusho imehifadhi vifaaa alivyofanyia navyo kazi shambani kwake na picha 
mbalimbali alizopigwa katika matukio mbalimbali. Aidha zipo zawadi za kitaaluma 
alizopewa baba wa Taifa na vyuo vikuu mbalimbali duniani ( Shahada za heshima za 
udaktari wa Falsafa ).

Kwa ujumla Makumbusho ya Baba wa Taifa ni mahali pa kipekee ambapo watu wa rika zote 
wa ndani na nje ya nchi  hupata fursa ya kujifunza, kufurahia na kutafakari juu ya historia ya  
maisha ya Baba wa Taifa katika uongozi na maisha yake ya kawaida kama Mtanzania aliyejitoa 
mhanga katika kuleta uhuru wa Tanzania.

Taarifa zinazopatikana katika makumbusho haya ni urithi wa kipekee aliotuachia Baba wa 
Taifa na ambao umehifadhiwa kwa faida ya vizazi vilivyopo na vijavyo. 

Baadhi  ya  Vivutio Vilivyopo katika Makumbusho



Picha hii inaonesha kaburi ulimohifadhiwa mwili wa Baba wa Taifa kitongoji cha Mwitongo- 
Butiama na maeneo ya nyumba yake.                       

Butiama
Kijiji cha Butiama kipo umbali wa kilomita 

saa. Vilevile, Butiama ni takriban kilomita 

kijiji cha Kiabakari yaliyopo makutano ya 
Barabara ya Musoma-Arusha.

siku wa ndege hadi Mwanza. Siku ya Ijumaa 
tarehe 2 Juni, kutakuwa na basi dogo maalum 
kutoka airport ya Mwanza hadi Musoma kwa 
ajili ya washiriki wa Maadhimisho. Basi hilo 
litaondoka Mwanza saa kumi alasiri.  

Lakini pia kutoka Dar es Salam kuna Ndege 
ya Precision Air ambayo huenda hadi uwanja 
wa Musoma kwa siku za Jumanne, Alhamisi, 
Jumamosi na Jumapili.

Kwa ajili ya maadhimisho ya Siku ya 
Mazingira Duniani, Shirika la Ndege la 
Tanzania (ATCL), litapunguza nauli ya 
ndege kutoka Dar es Salaam - Mwanza - 
Dar es Salaam kwa siku ya Ijumaa, tarehe 
2 Juni na siku ya Jumatatu, tarehe 5 Juni. 
Na pia kutakuwa na basi maalum kutoka 
Mwanza Airport hadi Musoma. 

 

Kutoka Dar es Salaam kuna mabasi hadi 
Mwanza kila siku na pia kutoka Mwanza 
kuna mabasi hadi Musoma kila baada ya 
masaa sita.  Aidha kutoka Musoma kuna 
mabasi hadi Butiama (Mwitongo) angalau 
mara tatu kwa siku.  

Kutoka Arusha kuna mabasi yanayopita 
njia ya Karatu na mbuga ya Serengeti hadi 
Musoma kila siku. 

Mwanza-Bunda-Kiabakari-hadi Butiama

Shinyanga-Busega-Bunda-Kiabakari hadi 
Butiama.

19
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Malazi Butiama 

ORODHA YA BAADHI YA NYUMBA ZA KULALA WAGENI- MUSOMA, BUNDA NA 
BUTIAMA 

1. Orodha ya nyumba za kulala wageni Manispaa ya Musoma (Umbali kutoka Musoma hadi Butiama 

A - Daraja la Kwanza 

NA JINA LA 
HOTELI

SEHEMU 
ILIPO

MAWASILIANO IDADI YA 
VYUMBA

GHARAMA YA 
CHUMBA

Mara Peninsula 
Hotel

Makoko RD, 
Mwisenge

13 45,000 -  150,000

Mara Acacia 
Motel

Makoko RD, 
Mwisenge

10 50,000 – 150,000

Mara Paradise 
Hotel

Nyarusurya, 
Bweri

35,000 – 

Ngerengere 
Hotel

Darajani, 
Makoko

11 35,000

Matvila Hotel Mkendo, 
Mwigobero

23 25,000 – 200,000

Setavin Hotel Mkendo, 
Mwigobero

10 50,000

Grand Victoria 
Hotel

Kenedy, 
Iringo

20 40,000 – 

Afrilux Hotel Karume 
Mwigobero

23 40,000

Mlima Mukendo 
Hotel

Mkendo, 
Kitaji

30,000

Orange Tree Kawawa, 
Iringo

15 20,000 – 30,000

Tembo Beach 
Hotel

Lakeside, 
Mkendo

7 20,000

Matvila Beach Lakeside, 
Mkendo

20,000 – 70,000

 

NA JINA LA 
HOTELI

SEHEMU
ILIPO

MAWASILIANO IDADI YA 
VYUMBA

GHARAMA YA 
CHUMBA

Mara Acacia
Motel

Makoko RD,
Mwisenge

10 50,000 – 150,000

Ngerengere 
Hotel

Darajani, 
Makoko

11 35,000

Setavin Hotel Mkendo,
Mwigobero

10 50,000

Afrilux Hotel Karume 
Mwigobero

23 40,000

Orange Tree Kawawa,
Iringo

15 20,000 – 30,000

Matvila Beach Lakeside, 
Mkendo

20,000 – 70,000
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B - Nyumba za kulala wageni Musoma: Daraja la Pili

NA JINA LA 
HOTELI

SEHEMU 
ILIPO

MAWASILIANO IDADI YA 
VYUMBA

GHARAMA YA 
CHUMBA

Parents Motel Makongoro. 
Kitaji

10 15,000

Kingsport Lodge Nyakulinga, 
Mwigobero

13 – 35,000

G&G Hotel Karume, 
Mwigobero

13 15,000

Bazaar Hotel Amri Abeid, 
Kitaji

15 15,000

Executive Annex 
Lodge

Amri Abeid, 
Kitaji

10 15,000

Respect G. 
House

Mlango mmoja, 
Nyasho

15,000

Taratibu G. 
House

Airport. 
Nyasho

15,000

Mujungu Annex Jamatkhan, 
Mukendo

22 15,000 – 20,000

Donisa Annex Kenedy, Iringo 15,000

House
Kenedy, Iringo 7 15,000

Up Hill lodge Mkendo kati 
Iringo

15,000

Buhare Ext lodge Buhare, Buhare 15,000

Dasaco Inn Shabani, Kitaji 15,000 – 20, 000

Stigma Hotel Mkendo Kati, 
Iringo

15 20,000

Comfort Royal 
Inn 

Mkendo Kati, 
Iringo

10 15,000

Miami Inn Majita RD, 
Kamunyonge

10,000 – 15,000

NA JINA LA 
HOTELI

SEHEMU 
ILIPO

MAWASILIANO IDADI YA
VYUMBA

GHARAMA YA 
CHUMBA

Kingsport Lodge Nyakulinga, 
Mwigobero

13 – 35,000

Bazaar Hotel Amri Abeid,
Kitaji

15 15,000

Respect G.
House

Mlango mmoja,
Nyasho

15,000

Mujungu Annex Jamatkhan,
Mukendo

22 15,000 – 20,000

House
Kenedy, Iringo 7 15,000

Buhare Ext lodge Buhare, Buhare 15,000

Stigma Hotel Mkendo Kati,
Iringo

15 20,000

Miami Inn Majita RD,
Kamunyonge

10,000 – 15,000
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NA JINA LA 
HOTELI

SEHEMU 
ILIPO

MAWASILIANO IDADI YA 
VYUMBA

GHARAMA YA 
CHUMBA

Munna Lodge Bondeni, 
Kamunyonge

15,000 – 20,000

Diocese of 
Musoma

Majita RD, 
Mkendo

23 – 

Diocese of 
Musoma

CCM RD, 
Kitaji

7 – 

Magoto 
Executive Lodge

Shabani Kitaji 15,000

Kita Executive 
Lodge

Nyarusurya, 
Bweri

10 15,000

Nine Guest 
House

Nyarusurya, 
Bweri

15,000

Leriam Beach 
Hotel

Bukanga, 
Makoko

12 15,000 – 20,000

Masai Mara 
lodge

Rwamlimi, 
Bweri

15,000

K&G Guest 
House

Sanane, 
Nyakato

14 15,000

Ua la Ziwani Karume, 
Mwigobero

12 15,000

Highway Pack Bweri, Bweri 4

Dream Lodge Songe, Bweri 15,000

Delta lodge Iringo, Iringo 7,000

Maisha lodge Iringo, Iringo 7 12,000

BMT Bweri, Bweri 10,000

Masero Inn Mkendo, Kitaji 10,000

NA JINA LA 
HOTELI

SEHEMU 
ILIPO

MAWASILIANO IDADI YA 
VYUMBA

GHARAMA YA 
CHUMBA

Diocese of 
Musoma

Majita RD,
Mkendo

23 – 

Magoto
Executive Lodge

Shabani Kitaji 15,000

Nine Guest 
House

Nyarusurya, 
Bweri

15,000

Masai Mara
lodge

Rwamlimi,
Bweri

15,000

Ua la Ziwani Karume, 
Mwigobero

12 15,000

Dream Lodge Songe, Bweri 15,000

Maisha lodge Iringo, Iringo 7 12,000

Masero Inn Mkendo, Kitaji 10,000
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2. 
 

NA JINA LA HOTELI MAWASILIANO GHARAMA YA 
CHUMBA

M. Hotel 30,000

Part Light Hotel 0752523270 15,000 - 20,000

Butiama Hotel 25,000

Elephant Hotel 15,000 – 30,000

Heality  View Hotel 25,000 – 45,000

Kinamwecho Hotel Road 10,000

Balili Resort

Land Master Hotel 35,000 – 50,000

Kill fat Hotel 25,000 – 45,000

Sill Hotel 20,000

3. Orodha ya nyumba za kulala wageni Butiama

NA JINA LA 
HOTELI

UMBALI KUTOKA 

(Kutoka Butiama Mjini) 
katika Kilomita

MAWASILIANO GHARAMA YA 
CHUMBA

Mwitongo 
Lodge

0.5 30,000 – 50,000

Isomba Lodge 13 20,000

Nyawatu 1 30,000
 

 

NA JINA LA HOTELI MAWASILIANO GHARAMA YA 
CHUMBA

Isomba Lodge 13 20,000

NA JINA LA 
HOTELI

UMBALI KUTOKA 

(Kutoka Butiama Mjini)
katika Kilomita

MAWASILIANO GHARAMA YA 
CHUMBA

Part Light Hotel 0752523270 15,000 - 20,000

Elephant Hotel 15,000 – 30,000

Kinamwecho Hotel Road 10,000

Land Master Hotel 35,000 – 50,000

Sill Hotel 20,000
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Katibu Mkuu
Ofisi ya Makamu wa Rais

S.L.P 2933
Dodoma, Tanzania

Simu: + (255) 26 2963149
 Nukushi: + (255) 26 2963150

Barua pepe: ps@vpo.go.tz


