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Dibaji: 

Mazingira safi kitovu cha afya bora na maendeleo kwa wananchi. Ili kufikia 

lengo la kuwa na mazingira safi, ni lazima kuwa na mikakati endelevu ya 

kudhibiti uchafuzi wa Jiji kutokana na taka ngumu zinazozalishwa kila siku. 

Ili kuweka usimamizi endelevu wa usafi Jijini ni lazima kuweka misingi ya 

usimamizi, tathmini na kuchukua hadhari kuhusu madhara kwa mazingira, 

kwa kudhibiti taka kuanzia zinapozalishwa, ukusanyaji, usafirishaji na utupaji 

wake. Moja ya njia za kudhibiti taka ngumu ni kurejeleza taka kwa kuzifanya 

mali. Ili kupata matokeo mazuri ni lazima kuweka misingi ya utekelezaji ikiwa 

ni pamoja ushirikishwaji wa umma, utekelezaji wa sheria na makubaliano kwa 

wadau mbalimbali wanaojihusisha na sekta ama teknolojia ya urejelezaji taka.  

Siku hizi katika nchi zote zilizoendelea imegundulika kuwa ni hatari na hasara 

kama taka zote zitatupwa mahali pamoja na kufunikwa tu bila kurejelezwa. 

Inaeleweka pia ya kwamba ndani ya taka kuna thamani kubwa kiuchumi. Kwa 

hiyo nchi nyingi duniani zimeanzisha taratibu za kutenganisha taka na 

kukukusanya kila aina ya taka peke yake. 

Kwa mbinu ya kurejeleza tunaweza kuhifadhi mali asili na kutumia nishati 

kwa njia mwafaka zaidi. Pamoja na kulinda maliasili kurejeleza kwa taka pia 

huchangia katika kupunguza kiwango cha nishati kinachotumiwa katika 

mchakato wa kutengeza bidhaa viwandani. Faida nyingine ya kurejeleza ni 

kupunguza kiasi cha taka ngumu ambazo hukusanywa na kutupwa. Kwa njia 

hii, hupunguza uharibifu wa mazingira kupitia taka ngumu na pia kupunguza 

kiasi cha eneo la akiba linalohitajika kwa ajili ya kutupia taka. 

 

 

Sipora J. Liana 
MKURUGENZI WA JIJI 
HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM 
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Neno la utangulizi: 

Jiji la Dar es Salaam linaundwa na Halmashauri 6 ambazo ni Halmashauri ya 

Jiji la Dar es Salaam na Halmashauri za Manispaa ya Ilala, Kinondoni, 

Temeke, Ubungo na Kigamboni. Halmashauri ya Jiji jukumu lake kuu ni 

kuratibu na kusimamia maeneo ya kutupa taka na kuelimisha jamii juu ya 

kuweka mazingira safi ikiwa ni pamoja na kudhibiti uchafuzi wa mazingira. 

Hali ya usafi wa Jiji la Dar es Salaam hususani udhibiti taka ngumu ni tatizo 

la muda mrefu ambalo lina changamoto nyingi. Tabia iliyozoeleka miongoni 

mwa jamii ya utupaji ovyo wa taka katika maeneo yasiyositahili imechangia Jiji 

kuwa chafu. Kuzagaa kwa taka kunaweza kuwa kichocheo cha milipuko ya 

magonjwa kama vile kipindupindu na magonjwa mengine ya kuhara na 

kutapika. Hali ya uchafu Jijini  inachangiwa pia na elimu ndogo juu ya usafi 

wa mazingira, kutotii sheria zilizopo kwa upande wa wananchi na  usimamizi 

hafifu wa sheria za usafi wa mazingira. 

 

Ili kupunguza uchafuzi wa mazingira, Halmashauri ya Jiji la Dar es salaam 

imeandaa sera ya urejelezaji wa taka ngumu ambayo itakuwa ni msingi 

muhimu kwa Taasisi za Serikali kuanza kutambua na kurasimisha sekta ya 

urejelezaji taka ambayo awali ilikuwa ikiendeshwa na Taasisi binafsi na 

vikundi visivyokuwa rasmi.   

Urejelezaji wa taka una faida nyingi miongoni mwa jamii kama; kuongeza 

thamani ya taka na kipato katika jamii, kupunguza malundo ya taka katika 

mitaa na maeneo ya jamii, kupunguza gharama za uendeshaji wa dampo, 

kupunguza gharama za udhibiti taka katika Manispaa na kuongeza uelewa wa 

jamii katika uchambuzi wa taka kuanzia ngazi ya kaya. 

 

 

Isaya Charles Mwita 

MSTAHIKI MEYA WA JIJI 

HALMASHAURI YA JIJI LA DAR ES SALAAM 
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DHAMIRA 

Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam inakusudia kujenga Jiji 
lenye maendeleo endelevu yanayosimamiwa kwa kanuni ya 
utawala Bora ambapo wananchi hawaishi katika umasikini 
bali wanakuwa na kiwango kizuri cha maisha na Jiji lenye 
mazingira ya kiushindani yanayovutia wawekezaji  

 

 

DHIMA   

Kutumia rasilimali zote zilizopo ukiungwa mkono na ushiriki 
wa wadau, kutoa huduma bora na za uhakika kwa wote, 
Kupunguza umasikini na uchumi ukuao kwa kiwango cha juu 
na huduma zenye ubora wa juu zenye kuvutia na kuimarisha 
uwekezaji. 
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1.0 UTANGULIZI 

1.1 Tafsiri 

Urejelezaji ni nini?  

Urejelezaji (recycling) ni mbinu ya kutibu taka kwa shabaha ya kuokoa 

malighafi zilizopo ndani ya taka na kuirejeleza kwa matumizi ya kiuchumi. 

Urejelezaji taka ni tendo la uchakataji taka na kuziondoa katika hali ya 

uchakavu, ubovu au uharibifu na kuzirudisha katika hali ya ubora ili ziweze 

kutumika tena. Taka zilizorejelezwa zinafanyika malighafi kuzalisha bidhaa 

zingine kuzuia uzalishaji wa hewa ya ukaa ambayo ingesababishwa na utupaji 

wa taka husika. 

 

Urejelezaji ni mbinu ya kutibu taka ambazo kwa kawaida haziwezi kutumika 

kupitia utaratibu wa kemikali au kusagwa kwa mashine. Baada ya kupitia 

utaratibu huu taka hizo hubadilishwa na kuwa katika hali ambayo inaweza 

kutumika kama malighafi ya kutengezea bidhaa nyingine. 

Bidhaa nyingi tunazotumia hutengenezwa kwa kutumia malighafi inayotokana 

na vyanzo vya asili. Jinsi idadi ya watu inavyoendelea kuongezeka matumizi ya 

bidhaa mbalimbali pia yanaendelea kuongezeka. Jambo hili linapelekea 

kupungua na hata kumalizika kwa vyanzo vya asili. Ili kuweza kulinda vyanzo 

vya asili hatuna budi kuvumbua mbinu mpya na mwafaka wa kutengeneza 

bidhaa zinazohitajika. Miongoni mwa mbinu zilizovumbuliwa katika jitihada za 

kulinda vyanzo vya mali asili ni falsafa ya kurejeleza. 

 

1.2 Taka zinazoweza kurejelezwa 

Taka kama Chuma, shaba, risasi, karatasi, plastiki, aluminiam, mpira na kioo 

na nguo huweza kurejelezwa na kutumiwa tena kama malighafi kwa mara 

nyingine. Taka ya elektroniki na mafuta pia huweza kurejelezwa kwa urahisi. 

Kurejelezwa kwa taka husaidia katika kulinda rasilimali. 
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1.3 Hatua muhimu katika urejelezaji 

Hatua ya kwanza katika utaratibu wa kurejeleza ni kutenganisha taka 

zinazoweza kurejelezwa kwa kuziwekwa katika sehemu tofauti na taka ambazo 

haziwezi kurejelezwa. Hatua hii ni muhimu sana katika mchakato wa 

kurejeleza na ni jambo muhimu sana kwa taka zinazoweza kurejelezwa 

kuwekwa katika pipa maalum.  

 

2.0 HALI YA TAKA NGUMU JIJI 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam inatambua ongezeko la aina tofauti za 

taka ngumu zikiwemo za taka za majumbani, taka za viwandani na taka za 

Hospitali ambazo hutupwa maeneo mbalimbali na hivyo kuweza kusababisha 

uchafuzi wa mazingira (hewa, maji na Ardhi).  

 

2.1 Uzalishaji  

Jiji la Dar es Salaam linakadiriwa kuzalisha zaidi ya tani 4,252 za taka kwa 

siku. Kati ya hizo ni asilimia 45 hadi 50 tu zinazopokelewa katika dampo sawa 

na tani 1,200 – 2,000 ya taka zinazokisiwa kuzalishwa kwa siku ambapo taka 

zinazobaki huishia kwenye maeneo ya wazi, mitaro ya maji, barabara na 

makazi.  

 

2.2 Uhudumiaji wa taka. 

Kama lilivyo jukumu lake la kisheria, Halmashauri ya Jiji inamiliki na 

kuhudumia dampo lenye ukubwa wa hekta 65 ambalo linaendeshwa kwa 

mtindo wa kupokea taka na kushindilia (controlled dumping) na si dampo la 

kitaalam (Sanitary landfill) hali ambayo imesababisha milima ya taka kiasi cha 

ujazo wa mita 2-3 katika eneo la karibu hekta 45. Hali hiyo imekuwa 

ikisababisha ugumu wa kupanga taka, kuzisukuma hasa kipindi cha mvua na 

kusababisha kukwama kwa magari, mitambo kufanya kazi kwa shida hivyo 
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kuhitaji matengenezo ya mara kwa mara pamoja na matumizi makubwa ya 

nishati ya mafuta. 

 

2.3 Urejelezaji wa taka  

Katika mataifa mengi yaliyoendelea na yanayoendelea, urejelezaji taka 

umekuwa ni njia mojawapo ya kudhibiti wingi wa taka zinazopelekwa dampo 

na umeweza kuongeza thamani ya taka. Njia hiyo imeweza kuhamasisha 

utenganishaji wa taka katika jamii kwani taka huwa mali ambayo watu binafsi 

na mwananchi mmoja moja hujiongezea kipato na kusaidia kusafisha 

mazingira kwa gharama nafuu. Maeneo ya viwanda na karakana za urejelezaji 

taka huweza pia kutengwa ndani ya maeneo ya dampo ili hupunguza shughuli 

za urejelezaji taka unaofanyika katika maeneo ya makazi. 

 

2.4 Teknolojia ya urejelezaji taka nchini 

Uchunguzi umeonyesha kuwa sekta ya urejelezaji taka bado haijatambuliwa 

na kurasimishwa katika mfumo wa Serikali. Kwa sasa kazi hizo zinafanywa na 

baadhi ya vikundi na makampuni binafsi (Informal sector) na wamekuwa 

wakifanya kazi hizo bila uratibu wa Taasisi yeyote ya Serikali aidha kwa 

kuwatambua wadau husika pamoja na maeneo wanayofanyia kazi za 

urejelezaji. Pia utafiti mdogo uliofanyika umeonesha kuwa masoko ya bidhaa 

za taka zinazorejelezwa zinapatikana nchini na nje ya nchi. Aidha inaonesha 

kuwa sekta ya urejelezaji wa taka ikisimamiwa na kuratibiwa vyema itaongeza 

ajira kwa vijana na jamii kuliko ilivyo sasa. 

Urejerezaji wa taka ngumu unaweza kusaidia kuongeza viwanda vidogo vidogo, 

teknolojia mpya na kipato ambacho kimekuwa kikipotea ikiwa ni pamoja na 

kupunguza uchafuzi wa mazingira (hewa, maji na ardhi) hali ambayo huongeza 

hewa za ukaa na kuchangia mabadiliko ya tabia ya nchi. 

3.0 LENGO KUU 

Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam inalenga kuhakikisha kiwango cha juu 

cha uzuiaji wa uchafuzi wa mazingira kwa kuweka taratibu zitakazowezesha 
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aina nyingi za taka zinatakazozalishwa katika Jiji ziweze kurejelezwa 

(Recycling and Re-use) ili kuwa na Jiji safi.  

 

4.0 MALENGO MAHUSUSI 

Katika kuhakikisha hilo linafanyika Halmashauri ya Jiji la Dar Es Salaam 

inalenga kufanya yafuatayo;  

4.1 Kubuni miradi mbalimbali ndani ya Jiji itakayohusisha wadau 

mbalimbali inayolenga urejelezaji taka pamoja na masoko ya uhakika ya 

taka zilizorejelezwa au bidhaa zilizotokana na taka rejea. 

4.2 Kuhamasisha jamii juu ya umuhimu wa kurejeleza taka ikiwa ni pamoja 

na kushirikiana na Halmashauri za Manispaa katika kuhakikisha 

utenganishaji wa taka unafanyika kuanzia ngazi za uzalishaji (sorting at 

source). 

4.3 Kuwatambua na kuwaunganisha wadau mbalimbali wanaojihusisha na 

teknolojia za urejelezaji taka ndani ya Jiji la Dar es Salaam 

4.4 Kutenga maeneo ya Viwanda vidogovidogo au karakana (recycling 

facility) ndani ya dampo au katika maeneo yake ambayo yatafaa kwa 

kazi zinazohusiana na urejelezaji taka. 

4.5 Kuhamasisha teknolojia zinazolenga uzalishaji na utumiaji wa bidhaa 

zitokanazo na taka rejea. 

4.6 Kuhakikisha inaweka mazingira bora yatakayowezesha ukuaji wa sekta 

ya urejelezaji taka ngumu kwa kuongeza viwanda na ubora wa bidhaa 

zake ili ziweze kupata soko ndani na nje ya nchi na hatimaye kukuza 

pato jamii na Taifa. 

4.7 Kuwezesha wananchi wa maisha ya chini wakiwemo vijana na wanawake 

kushiriki katika ubunifu na utumiaji wa teknolojia za urejelezaji taka na 

hatimaye kuweza kuboresha usafi.  

 

5.0 USHIRIKISHAJI 

5.1 Halmashauri ya Jiji inategemea kuibua miradi inayohusiana na 

urejelezaji taka kwa kushirikiana na wadau mbalimbali vikiwemo 
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vikundi vya vijana na Wanawake ili waweze kushiriki kikamilifu katika 

sekta husika. 

5.2 Halmashauri ya Jiji itashirikisha Manispaa ili ziweze kuzingatia na 

kuhamasisha jamii katika uwekaji wa miundombinu itakayosaidia 

utenganishaji taka (sorting) ili taka nyingi ziwe na ubora wa kurejelezwa. 

5.3 Halmashauri ya Jiji itahamasisha makampuni binafsi kushiriki na 

kuongeza kiwango cha taka kitakachorejelezwa ndani ya jiji la Dar Es 

Salaam. 

5.4 Halmashauri ya Jiji itazishirikisha Taasisi zinazojihusisha katika 

ubunifu wa teknolojia zinazoweza kutumika katika urejerezaji wa taka ili 

taka zote zitakazorejelezwa ziwe na ubora unaokubalika. 

5.5 Halmashauri ya Jiji itatumia mikutano, vikao, makongamano na vyombo 

vya habari katika kuhamasisha urejelezaji wa taka na kutangaza masoko 

ya bidhaa husika. 

5.6 Halmashauri kwa kushirikiana na Halmashauri zingine itahakikisha 

tathmini ya mara kwa mara inafanyika ili kugundua mafanikio na 

changamoto ili kuboresha sekta husika. 

 

6.0 HITIMISHO  

Sera ya Urejelezaji taka ngumu itasaidia kuwafanya wananchi waelewe kuwa 

taka ni mali, kuongeza wadau wa sekta ya urejelezaji, kukua kwa teknolojia, 

kuongezeka kwa ajira pamoja na upatikanaji wa bidhaa rahisi ikiwemo mifuko 

ya karatasi badala ya mifuko ya nailoni. Hali hii itapunguza taka zinazozagaa, 

kuchomwa na kusababisha uchafuzi wa mazingira unaosababisha mabadiliko 

ya tabia ya nchi. Kuongezeka kwa Urejelezaji pia kutasaidia kupunguza 

gharama za uzoaji taka katika Manispaa na gharama za uendeshaji wa 

madampo. Aidha sera ya urejelezaji itasaidia uhifadhi wa mazingira kwa 

kupunguza kiasi cha sumu zinazosambaa hewani, ardhini na katika maji na 

itapunguza gharama za vitu kwa kutunza thamani iliyobaki katika taka. 

 


